
                                                                                                             SHULE YA SEKONDARI MATANDA, 
                                                                                                                   S.L.P 75, 
                                                                                                                        KILWA – MASOKO. 
                                                                                                                           MOBILE: ………………………. 

                                                                                   ………/………./…………… 
Kumb. Na. MATSS/ADM/21 
 
Jina la mwanafunzi: …………………………………………………………. 
S/M …………………………………………………………. 
S.L.P …………………………. 
KILWA MASOKO. 
 

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MATANDA WILAYA YA KILWA 
MKOA WA LINDI KWA MWAKA 20……. 

1.0 Utangulizi 
Ninayo furaha kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika shule hii 
mwaka ………………., shule ya sekondari Matanda ipo umbali wa Kilometa 120 Kusini mwa mji wa 
Kilwa – Masoko. Muhula wa kwanza wa masomo utaanza tarehe ………./……../………….. na 
unatakiwa kuripoti shuleni kuanzia tarehe  …….../………./………. na mwisho wa kuripoti ni tarehe 
……../………./………… ndani ya siku saba. 
 
2.0 Mambo muhimu ya kuzingatia 
 
2.1.Sare za shule. 
 

(a) Wavulana sare zao ni :- 
i. Suruali mbili za rangi ya dark blue. 
ii. Mashati mawili meupe mikono mifupi. 
iii. Viatu vyeusi vya ngozi jozi mbili (vyenye mikanda) na visiwe na visigino virefu. 
iv. Soksi ndefu jozi mbili nyeupe (zisizo za mistari) 

 
(b) Wasichana sare zao ni:- 

i. Sketi mbili rangi ya blue bahari (kitambaa kizito) 
ii. Mashati mawili meupe mikono mifupi. 
iii. Viatu vyeusi vya ngozi jozi mbili (vyenye mikanda) 
iv. Hijabu nyeupe. 

        
   Sare  hizi zitatumiwa na mwanafunzi muda wote awapo darasani (wakati wa vipindi vya 
darasani) na mishono hii kwa wavulana na wasichana inatakiwa iwe ya heshima ya heshima kwa 
jamii  zisiwe  za  kubana na zisiwe fupi. 
 
    2.2. Sare zingine za shule. 
      

(a) Wavulana sare zao ni:- 
i. Suruali mbili za rangi ya kaki. 
ii. T-Shirt  mbili rangi ya kijivu. 



      
(b) Wasichana sare zao ni:-  

i. Sketi mbili rangi ya kijani na shamba  dress moja rangi ya kijani. 
ii. T-Shirt  mbili rangi ya kijivu. 

NB. T- Shirt rangi ya kijivu zinapatikana hapa shuleni. 
       
  Sare hizizitaatumiwa na mwanafunzi muda wote awapo nje ya darasa (wakati wa shughuli za 
jioni). Mwanafunzi hatoruhusiwa kuwa na mavazi mengine zaidi ya hizo sare zilizotajwa hapo juu. 
 
2.3.  Kila mwanafunzi anatakiwa awe na nguo za michezo  ikiwa ni T-Shirt moja          rangi  ya  blue  
na  Tracksuit moja rangi  ya  blue pamoja na raba kwa jinsia zote 
ambazo zitatumika wakati wa michezo. 
N.B. T-Shirt ya michezo na Tracksuit zitapatikana hapa  shuleni. 
 
2.4. Daftari kubwa zisizopungua kumi (10), kalamu za wino, mkebe wa hesabu na  Kamusi ya 
kiingereza. 
N.B. Kamusi zitapatikana hapa shuleni. 
 
2.5. Faili kwa ajili ya  kutunzia mitihani ya masomo mbalimbali. 
 
2.6. Daftari ndogo za size ya kati kwa ajili ya homework zisizopungua tisa (10). 
 
2.7. Daftari ndogo za size ya kati kwa ajili ya weekly Test zisizopungua  (10). 
 
2.8. Mavazi yatakayotumika kwa ajili ya kuswalia Ijumaa ni Hijabu ndefu/juba jeupe kwa 
wasichana na kanzu/nusu kanzu kwa wavulana. 
 
2.9. Mahitaji kwa ajili ya watakaokaa hosteli ni:- 

a) Sanduku/Tranka na kufuri lake kwa ajili ya kutunzia nguo na vifaa vingine muhimu. 
b) Godoro kwa ajili ya malazi. 
c) Chakula atakachotoka nacho nyumbani. 
d) Ndoo kwa ajili ya kuchotea na kuhifadhia maji. 

Vifaa hivi vitakaguliwa kabla ya mwanafunzi kuingia hosteli na asiyekamilisha hivyo 
hatapokelewa. 

 
3.0. Wanafunzi wote watatakiwa kuja na vifaa muhimu kwa ajili ya shighuli za hapa shuleni kama 
vile:- 

I. Jembe lenye mpini mmoja 
II. Panga 

III. Fyekeo 
IV. Fagio la chelewa lenye mti 

 
 
 
 
 



4.0. Sheria na kanuni muhimu za shule ni:- 
A. Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi  wengine na jamii 

kwa ujumla ni jambo la lazima. 
B. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli za ndani na nje ya shule kulingana na 

ratiba ya shule ni lazima. 
C. Kushiriki kwa makini kufanya maandalio ya jioni (evening preparation) 
D. Kuwahi katika kila shughuli ya shule na nyingine utakazopewa. 
E. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelezo juu ya kuwepo 

ndani na nje ya mipaka hiyo wakati wote  wa uanafunzi wako katika shule hii. 
F. Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule. 
G. Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa. 
H. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote na 
I. Kutunza mali ya umma. 

 
4.1.  Makosa yafuatayo yanaweza kusababisha kufukuzwa au kusimamishwa shule. 

A. Wizi 
B. Uasharati  na ushoga 
C. Ubakaji 
D. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji bangi, cocaine, 

mirungi, kubeli n.k. 
E. Kupigana au kupiga 
F. Kuharibu kwa makusudi mali ya shule na umma 
G. Kudharau bendera ya taifa 
H. Kuwa mjamzito au kupata mimba 
I. Kuoa au kuolewa 
J. Kutoa mimba 
K. Kugoma, Kuchochea na kuongoza au kushiriki kwa kuvuruga amani na usalama 

wa shuleau watu 
L. Kukataa adhabu kwa makusudi 
M. Kuwa na simu ya mkononi 

 
  5.0.     Mambo mengine muhimu yanayopaswa kukamilishwa na kuwasilishwa   
                     Shuleni na mwanafunzi. 

A. Medical Examination Form ambayo itajazwa na mganga mkuu wa hospitali ya 
serikali. Fomu hii itakabidhiwa kwa mkuu wa shule mara utakaporipoti shuleni. 

B. Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine 
yatayokatolewa na shule. 

C. Fomu ya uthibitisho wa mwanafunzi kukubali na kutii sheria, kanuni na 
taratibu za shule. 

 
   6.0.     Tafadhali soma kwa makini maelezo/maagizo haya  na kuyatelekeza 
                Kikamilifu.  

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII 
                                                                    ……………………………………….. 

RAJABU  M. MBINGA 
MKUU WA SHULE 



   7.0. FOMU YA UTHIBITISHO WA MWANAFUNZI WA KUKUBALI NA KUTII SHERIA, 
              KANUNI NA TARATIBU ZINGINE ZA SHULE. 
      
           Mimi mwanafunzi (Jina kamili) ……………………………………………………………..................... 
Nimezisoma sheria, kanuni na taratibu pamoja na mwenendo bora wa shule kwa umakini na 
kuzielewa. Nakubali kuzitii na kuzitekeleza zote kama zilivyo. 
 
Sahihi ya mwanafunzi:…………………………………………..      Tarehe: …………………………………… 
 
 
8.0. FOMU YA MZAZI/MLEZI KUKIRI KUKUBALIANA NA SHERIA, KANUNI NA MAELEKEZO  
         MENGINE YATAKAYOTOLEWA NA SHULE. 
 
      Mimi…………………………………………………………………….. ambaye ni mzazi/mlezi wa mwanafunzi 
huyu nimezisoma na kuzielewa kanuni, taratibu na sheria pamoja na maelekezo na mwenendo 
bora wa shule na kuzikubali kama zilivyo na nipo tayari kushirikiana na shule katika  kuzitekeleza 
kanuni na taratibu  hizo  na  ninaahidi   kumpatia  vifaa na mahitaji mengine muhimu kama 
yalivyotajwa katika maelekezo ya kujiunga na shule na ninathibitisha kwamba ndugu na jamaa 
nimewajaza kwenye fomu ya utambulisho iliyoambatanishwa na fomu hii. 
 
Sahihi ya mzazi/mlezi (mdhamini 1) ………………………………………. 
Tarehe …………………………… Namba  za simu ……………………………… 
 
Sahihi ya mzazi/mlezi (mdhamini 2) ………………………………………. 
Tarehe ………………………… . Namba za simu …………………………..….. 
 
NB. Ndugu ambaye hakutambulishwa hatatambuliwa na uongozi wa shule pindi anapohitajika  
mzazi/mlezi kwa masuala ya kinidhamu. 
           
 
           

 
 
  
 

 
 

 
 


