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MZAZI/ MLEZI WA…………………………………………………… 

YAH: KUCHAGULIWA MWANAO KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA 

MWAKA 2021 

Husika na somo hilo juu. 

Napenda kuchukua nafasi hii kumpongeza mwanao kwa kuchaguliwa kujiunga na kidato cha 

kwanza katika shule hii, kumbuka kuwa hii ni bahati kubwa kwako. 

Shule itafunguliwa rasmi tarehe 11/01/2021 kama kijana ako atakuwa hjaripoti hadi tarehe 

25/01/2021. Hatua kali za kisheria ikiwemo kufikishwa mahakamani mzazi pamoja na 

mwanafunzi husika. 

Pamoja na barua hii naambatanisha fomu zifuatazo ili ziweze kushughulikiwa haraka 

iwezekanavyo. 

i. Fomu ya kukubali/ kukataa nafasi uliyo pewa 

ii. Fomu ya mahitaji/ vifa vya shule vinavyo hitajika 

iii. Taarifa za mzazi/ mlezi na mwanafunzi 

iv. Fomu ya kupimwa afya na mganga katika Hospitli/ Zahanati ya serikali. 

v. Sheria na kanunin za shule 

Tafadhari zingatia maagizo ya kila fomu kwani yote ni muhimu. 

Nakutakia maandalizi mema 

……………………… 

VICTORIA HOKORORO 

MKUU WA SHULE 

 

 

 



VIFAA NA MAHITAJI YA SHULE 

A. SARE ZA SHULE 

i. Sare za wavulana 

➢ Suruali ndefu za khaki mbili mshono unaokubalika, si kubana (modo) 

wala si pana sana (bagi). 

➢ Shati nyeupe (Tetron) mikono mifupi mbili (2). 

➢ Mkanda wa ngozi mweusi bacos ya kawaida kwa wavulana. 

➢ Viatu vyeusi vya kamba (Gidam) vya ngozi vyenye kisigino na shingo 

fupi. 

➢ Jozi mbili za soksi nyeupe kwa wote. 

➢ Suruali nyeusi na tisheti ya bluu (mavazi ya jioni) 

                ii.Sare za wasichana 

➢ Sketi mbili rangi ya khaki kitambaa kizito, urefu unaopita magotini 

mshono wa linda boksi. 

➢ Shati nyeupe (Tetron) mikono mifupi mbili 

➢ Viatu vyeusi vya kamba (Gidam) vya ngozi vyenye kisigino na kifupi 

(vibajaji marufuku kabisa). 

➢ Jozi mbili za soksi ndefu nyeupe kwa wote. 

➢ Kwa wale wanao vaa HIJABU inatakiwa iwe nusu kanzu, mikono mirefu, 

isiyo bana na sketi ndefu na hijabu ziwe zenye kufunika mikono. 

➢ Sketi ya kijani na fulana ya bluu (mavazi ya jioni) kwa wale wanao vaa 

hijabu iwe rangi ya bluu. 

 

B. VIFAA VYA TAALUMA 

❖ Madaftari yasiyo pungua kumi na tano (Counter book) 

❖ Kalamu za kutosha 

❖ Mathematical set (mkebe) 

❖ Dictionary (kamusi) 

❖ Faili 

 

C. VIFA VYA USAFI 

i: Wasichana: ndoo ndogo mpya yenye mfuniko, jembe kubwa na fagio la chelewa. 

ii: Wavulana: fyekeo, reki na fagio la chelewa. 

 

D. VIFAA VYA MICHEZO 

a. Wasichana: awe na traksuti rangi kijani, fulana ya bluu na raba za michezo 

b. Wavulana: awe na bukta ndefu rangi nyeusi, fulana ya bluu na raba za michezo. 

 



KANUNI NA TARATIBU ZA SHULE KWA MUJIBU WA SHERI ZA NCHINI 

Shule y sekondari Mingoyo ni shule ya serikali inayo endeshwa kwa mujibu wwa sheria ya 

Elimu Na 25 ya mwaka 1978. Aidha inazingatia miongozo yote inayotolewa na wizara yenye 

dhamana ya Elimu Nchini. Ukiwa mwanafunzi katika shule hii unatakiwa kuzingatia na 

kuhesimu mambo yamsingi yafutayo ambayo yatafafanuliwa kwamaandishi na utapewa nakala 

yake mara baada ya kuripoti shuleni. 

SHERIA NA KANUNI ZA SHULE 

A: Kila mwanafunzi anawajibika kuwa na heshima na adabu kuanzi nyumbani, shuleni na 

mitaani. 

B: Mwanafunzi haruhusiwi kutumia lugha mbaya, kati yake na mwenzake, kwa walimu na 

watu wengine. 

C: Ni lazima kuonesha moyo wa kushirikiana, huruma, upole na kusaidiana katika shughuli 

mbalimbali pamoja na kazi. 

D: Mwanafunzi anatakiwa kusimama na kusalimia na kupokea mzigo wa mwalimu au mtu 

yeyote anaye mzidi umri. 

E: Mwanafunzi haruhusiwi kwenda kwenye nyumba za walimu bila idhini toka kwa mkuu 

wa shule.  

 

F: Wanafunzi hawaruhusiwi kufanya mambo yafuatayo: 

i: Kuvuta sigara/ bangi. 

ii: Kuvaa mavazi yasiyo ya heshima kama kulegeza suruali na nguo za kubana. 

iii: Kutumia madawa ya kulevya. 

iv: Kupiga kelele darasani. 

v: Kufuga kucha ndefu, kuwa na nywele zisizokubalika na chafu, kuvaa mapambo, 

kujipaka rangi katika kucha na midomo (hasa wasichana) 

vi: Kunyoa nywele katika mitindo isiyo kubalika 

vii: Kuchelewa kufika shule makusudi, kutofanya kazi katika eneo alilopangiwa na 

kutohudhuria vipindi darasani. 

viii: Kutochomekea shati na kuvaa suruali bila mkanda (wavulana) 

ix: Ni marufuku kuvaa viatu vya wazi (sandals). 

x: Ni wajabu wa mzazi kutoa taarifa endapo mwanafunzi amepata matatizo ya 

kiafya au kifamilia 

xi: Wanafunzi wa kike hawaruhusiwi kusuka wakiwa shuleni. 

xii: Kuingia kumbi za starehe, vilabu vya pombe na nyumba za kulala wageni. 

G. Makosa yanayoweza kusababisha kufukuzwa shule kwa mwanafunzi. 

i: Wizi 

ii: Uasherati, ubakaji na ushoga, ulawiti na usagaji. 



iii: Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya, biashara ya madawa yoyote ya kulevya. 

iv: Ujauzito 

v: Kupigana au kupiga mwanafunzi mwenzake au mtumishi 

vi: Makosa ya jinai (kuua, kuiba) 

vii: Kuharibu kwa makusudi mali ya umma na ya watu wengine 

viii: Kuoa au kuolewa, kusababisha mimba ndani na nje ya shule 

ix: Kutoa mimba au kushawishi kutoa mimba 

x: Kugoma, kuchochea, kuongoza na kuvuruga amani na usalama wa watu 

xi: Kukataa adhabu kwa makusudi 

xii: Utoro wa muda mrefu 

xiii: Kudharau bendera ya taifa, picha za viongozi wa taifa, nembo ya taifa, wimbo wa taifa na 

fedha za taifa. 

xiv: Kujiachisha shule mwenyewe 

xv: Kutumia au kumiliki simu. 

H. Ni kosa kutoelewa sheria za shule kwa mwanafunzi na watumishi wote wa shule. 

 

 

‘‘KARIBU SANA SHULE YA SEKONDARI MINGOYO’’ 

……………………………………... 

VICTORIA HOKORORO 

MKUU WA SHULE 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



HALMASHAURI YA MNISPAA YA LINDI 

SHULE YA SEKONDARI MINGOYO 

S.L.P 323, 

                                                                                                                                               LINDI. 

TAREHE………………… 

 

MGANGA MFAWIDHI 

S.L.P……………… 

LINDI. 

YAH: MWANAFUNZI…………………………………………………………………….. 

Amechaguliwa kuingia kidato cha kwanza katika shule ya sekondari Mingoyo mwezi Januari 

2021. Kiutaratibu kabla ya kukubaliwa kuingia shule hii kuendelea na masomo ni lazima apimwe  

ili itusaidie kutambua afya yake.Tafadhali naomba afanyiwe vipimo kwa magonjwa 

yaliyoainishwa hapo chini. 

Nikutakie kazi njema. 

…………………. 

VICTORIA G.HOKORORO 

1  Kifafa (epilepsy)                                                       ……………. 

2 Moyo (heart diseases )                                               ……………. 

3 Magonjwa ya akili (mental case)                              ……………. 

4 Ukosefu wa damu (anemia sicle cell)                       ……………. 

5 Kifua kikuu (TB)                                                       …………… 

6 Pumu (asthmatic case)                                              ……………. 

7 Kisukari                                                                     ……………. 

8 Kichocho (bilharzias)                                                ……………. 

9 Malaria sugu (chronic malaria)                                 ……………. 

10 Magonjwa ya zinaa (vernadal diseases)                    …………… 

11 Je? Ana dosari nyingine yoyote ile ya kiafya           …………… 

12 Ujauzito                                                                     …………… 

 

JINA LA MGANGA: …………………………………………….. 

SAHIHI: …..…………… TAREHE: …………………       MUHURI:……………………. 

 

TAARIFA MAALUMU KUHUSU MWANAFUNZI 



SEHEMU: A  

Jina kamili (HERUFI KUBWA)……………………………………………………………….. 

Tarehe ya kuzaliwa…………………………………………………………………………….. 

Anuwani ya nyumba…………………………………………………………………………… 

Namba ya simu………………………………………………………………………………… 

Mtaa………………………….jina la mtendaji wa 

mtaa…………………………………namba ya  

simu……………………….. 

SEHEMU: B 

Jina la baba/ mlezi……………………………………………………….hai/amefariki. 

Kazi ya baba/ mlezi…………………………….namba ya simu…………………………… 

Jina la mama/ mlezi……………………………………………………..hai/amefariki 

Kazi ya mama/mlezi…………………………….namba ya simu…………………………… 

SEHEMU:C Michezo/ sanaa anayoipenda 

JINA LA MCHEZO SHULE TOKA MWAKA HADI MWAKA 

    

    

 

SEHEMU: D  Kazi yoyote/ uongozi aliowahi kufanya 

KAZI/ CHEO SHULE TOKA MWAKA HADI MWAKA 

    

    

1. Nina ahidi kuwa na tabia nzuri mchapakazi na mwenye bidii ya masomo. 

2. Nitafuata taratibu na sheria nitakzoelekezwa nitakapoenda kinyume na sheria na sheria 

ichukue mkondo wake. 

3. Utoro kwangu ni mwiko 

Sahihi ya Mwanafunzi……………………………………………… 

Sahihi ya Mzazi/ lezi……………………………………………….. 

Tarehe……………………………………………………………… 



 

AHADI YA MZAZI/MLEZI KUKUBALI MWANAE KUJIUNGA NA SHULE 

Mimi…………………………… Mzazi/ Mlezi wa mwanafunzi………………………………… 

ambaye amechaguliwa kujiunga na shule ya sekondari Mingoyo, kidato cha kwanza mwaka 

2021. 

i: Ninakubali mwanangu asome katika shule hii. 

ii: Naahidi nitatii na kumuhimiza mwanangu kutii sheria zote kwa mujibu wa kanuni na 

taratibu kama nilivyofahamishwa na uongozi wa shule. 

iii: Nakubali mwanangu kuadhibiwa kwa mujibu wa taratibu endapo atavunja au kukiuka 

sheria za shule. 

iv: Wakati wote mwanangu atapokuwa shuleni hana ruhusa ya kwenda kwenye nyumba za 

wageni, maeneo ya ulevi, kumbi za sinema na muziki. 

v: Ninaahidi kumpatia vifaa vyote vinavyohitajika kwa wakati. 

vi: Naahidi kumleta shuleni kwa wakati bila kumchelewesha 

vii: Ninaahidi kushirikiana na walimu katika kufuatilia maendelea ya mtoto kitaaluma. 

viii: Ninaahidi nitahudhuria vikao vyote pindi nitakapohitajika. 

 

             SAHIHI…………………………………                        TAREHE:…………………. 

 

TAMKO LA MWANAFUNZI 

Mimi…………………………………………mwanafunzi wa kidato cha kwanza 

2021 hapa shule ya sekondari mingoyo. 

Nimeahidi kuhudhuria bila kukosa siku zote za wiki na hata mwisho wa wiki pale 

inapohitajika kufuata taratibu zote za shule. Kufanya mazoezi na mitihani yote na 

kufaulu katika masomo yangu yote. Aidha ninaahidi nitafanya vizuri mitihani 

yangu yote ya kidato cha pili na nne. Nikifeli mitihani kwa kupata daraja la nne 

itakuwa ni uzembe na uvivu wangu hivyo niwajibishwe. 

 

SAHIHI………………………………             TAREHE   

………………………… 

                                                                           

 

 

 



 

 

 

KUKUBALI SHERIA ZA SHULE 

A: SEHEMU YA MWANAFUNZI 

Jina la mwanafunzi: ……………………………………………………………………….. 

Tarehe ya kuzaliwa………………………………………………………………………… 

Uhusiano (undugu na mlezi, baba, mjomba, kaka n.k)…………………………………….. 

Mimi……………………………………………………………………………………….. 

➢ Nikiwa mwanafunzi wa shule hii nakubali kuwa umma wan chi ya Tanzania ndio 

ulionipa nafasi hii maalum ya masomo, ili nimalizapo niweze kutumikia nchi hii 

katika maendeleo yake. 

➢ Hivyo naahidi kwamba nitajibadilisha hapa shuleni na pia nimalizapo shule ili 

kutimiza shabaha hiyo ninahaidikwa hiari yangu mwenyewe nitatii sheria zote za 

shule na amri zote nitakazopewa iwapo nitakiuka sheria a shule adhabu kali 

zichukuliwe dhidi yangu kwa mujibu wa sheria. 

 

B: SEHEMU YA MZAZI/ MLEZI 

Mimi………………………………………………………………………………………. 

Ambaye ni mzazi/ mlezi wa mwanafunzi tajwa hapo juu, naahidi kutoa ushirikiano mzuri 

kwa uongozi wa shule katika kumlea mwanangu. 

Nitakuwa tayari kushirikiana na uongozi wa shule katika suala la nidhamu ya 

mwanafunzi na kwamba nikiwa tayari kukubaliana na adhabu itakayo tolewa iwapo 

mwanafunzi atakuwa amehusika na utovu wa nidhamu. 

SAHIHI YA MZAZI/ MLEZI……………………         TAREHE………………… 

 

 

1. OFISI YA SERIKALI YA KATA 

Jina:……………………………………………….. 

 

…………………………                  …………………           ……………… 

Sahihi ya Afisa wa kata                        tarehe                              muhuri 

 

 


