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MAPENDEKEZO YA MWONGOZO WA MSIMU WA UFUTA 2019 

 

SEHEMU YA KWANZA 

 

1.0 UTANGULIZI 

Mwongozo huu wa mwaka 2018/2019 unatoa maelekezo ya namna na taratibu za 

usimamizi wa masoko na mauzo ya ufuta ghafi na usafirishaji. Lengo ni kuona kila 

mdau katika nafasi yake anashiriki kikamilifu na kuhakikisha biashara ya ufuta na kilimo 

chake kwa ujumla kinamnufaisha mkulima na taifa kwa ujumla. Aidha, Mkoa 

ukishirikiana na Wizara ya Kilimo, Bodi ya Nafaka na mazao mchanganyiko wana wajibu 

wa kutoa taarifa juu ya upatikanaji wa ufuta ghafi na kusimamia utekelezaji wa mfumo 

mzima ikiwemo kutoa miongozo mbalimbali. 

Aidha, mwongozo una lengo la kuwaunganisha wadau wa zao la ufuta wakiwemo 

Wizara ya Kilimo na taasisi zake kama Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko, Wizara 

ya Viwanda na Biashara na Taasisi yake ya Bodi ya Leseni za ghala, Mkoa, Wilaya na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wakulima, Vyama vya Ushirika, Wasafirishaji, Wanunuzi, 

Waendesha ghala, Taasisi za kifedha na taasisi zingine, kuhakikisha zao la ufuta linaleta 

tija kwa mkulima na taifa kwa ujumla. 

1.1 MALENGO YA UKUSAYAJI WA UFUTA GHAFI KWA MSIMU 

WA MWAKA 2019 

Kwa msimu uliopita wa mwaka 2017/2018 Mkoa ulikusanya na kuuza ufuta ghafi kwa 

njia ya minada kupitia Vyama vya Ushirika jumla ya kiasi cha kilo 30,307,068.  

Aidha kwa msimu huu wa mwaka 2018/2019 Mkoa unatarajia kukusanya kiasi cha Kilo 

45,017,085 kupitia Vyama vya Ushirika. Jumla ya Vyama vya Msingi 134 vitashiriki 

katika zoezi la ukusanyaji na uuzaji wa ufuta ghafi kwa msimu huu wa mwaka 

2018/2019. Hii ni kwa vyama 48 kutoka LINDI MWAMBAO ambavyo ni kutoka katika 

Wilaya za Kilwa, Manispaa ya Lindi na Lindi Vijijini na vyama 86 kutoka Chama Kikuu 

cha RUNALI kinachojumuisha Wilaya za Ruangwa, Nachingwea Na Liwale. 
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SEHEMU YA PILI 

2.0 MFUMO WA UKUSANYAJI NA UNUNUZI WA UFUTA MSIMU WA 

MWAKA 2019 

Katika msimu wa mwaka 2017/2018 mfumo uliotumika ulikuwa ni wa kukusanya ufuta 

kwenye Vyama vya Ushirika vya Msingi na kuuza kwa njia ya minada. Ghala za vyama 

vya ushirika vya msingi vilitumika kama vituo vya kukusanyia ufuta. Vyama vikuu vya 

ushirika vilisimamia minada na baadae wanunuzi kwenda kukusanya ufuta moja kwa 

moja kwenye ghala za AMCOS. Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika msimu 

uliopita, kikao cha tathimini kilichofanyika tarehe 18/8/2018 kilipendekeza katika msimu 

huu wa mwaka 2019 utumike mfumo wa stakabadhi ghalani kwa kutumia ghala 

zilizosajiliwa. 

Kutokana na kujaa kwa korosho kwenye ghala zote tano (5) zilizoko Mkoa wa Lindi, 

imekuwa vigumu kuanza kutumika kwa mfumo wa stakabadhi ya ghala kwa kutumia 

mwongozo Namba 9 uliotolewa na Bodi ya Leseni za ghala. 

Hivyo, msimu 2019 Mkoa utaendelea kutumia mfumo wa ukusanyaji ufuta kwenye 

ghala za vyama vya Ushirika vya msingi na kuuzwa kwa njia ya minada inatakayo kuwa 

ikiratibiwa na vyama vikuu kwa mujibu wa sheria ya Ushirika Na. 06 ya mwaka 2013. 

Maamuzi haya yamefikiwa na wadau wa zao la ufuta kupitia kwenye kikao cha tarehe 

29/04/2019 katika ukumbi wa mikutano ofisi ya mkuu wa mkoa wa Lindi. 
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SEHEMU YA TATU 

3.0 WADAU 

Katika mfumo wa uuzaji wa ufuta kwa njia ya stakabadhi ya ghala/mnada wadau 

watakaoshiriki watakuwa ni;- 

(i)   Ofisi ya Mkuu wa mkoa 

(ii)   Ofisi za Wakuu wa Wilaya 

(iii)   Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(iv)   Vyama vikuu vya ushirika 

(v)   Vyama vya ushirika vya msingi. 

(vi)   Wakulima. 

(vii) Wanununuzi/wafanyabiashara 

(viii) Wakala wa vipimo 

(ix)   Taasisi za fedha. 

(x)   Wasafirishaji. 

(xi)   Bodi ya usimamizi wa stakabadhi ya ghala. 

(xii) Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko. 

(xiii) Taasisi ya Soko la Bidhaa (TMX 

(xiv) Wizara ya Kilimo 

(xv) Wizara ya viwanda na Biashara 

(xvi) Mamlaka ya Bandari 

(xvii) Wasindikaji wa ufuta. 

(xviii) Benki ya Tanzania (BOT) 

(xix) Kamati ya ulinzi na usalama Mkoa na Wilaya 
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SEHEMU YA NNE 

 

4.0 MAJUKUMU YA WADAU MBALIMBALI 

Katika sehemu hii ya mwongozo inataja majukumu mbalimbali ya wadau watakaoshiriki 

katika msimu huu wa ununuzi wa ufuta ghafi kwa mwaka 2019 kama ifuatavyo; 

4.1 OFISI YA MKUU WA MKOA  

Kwa kuwa zao hili la ufuta ghafi hadi sasa halijakuwa na utaratibu wa kitaifa wa 

ukusanyaji na ununuzi wake, Mkuu wa Mkoa atakuwa ndiye msimamizi mkuu katika 

utekelezaji wa mfumo katika mkoa. 

(i)  Sekretarieti itakuwa na jukumu la kusimamia utekelezaji wa mfumo mzima 

ndani ya Mkoa. 

(ii)  Kutoa ufafanuzi wa miongozo ya utekelezaji wa mfumo. 

(iii)  Kuchukua hatua za haraka katika kutatua changamoto zinazojitokeza. 

(iv)  Mrajis msaidizi wa mkoa:- 

 Atakuwa mratibu mkuu wa mfumo katika Mkoa 

 Atakuwa na jukumu la kutambua AMCOS zitakazoshiriki kwenye 

ukusanyaji wa ufuta  

 Atazisimamia UNION na AMCOS namna ya ukusanyaji, uhifadhi, uuzaji na 

namna ya kufanya malipo. 

 Atakuwa na jukumu la kuwasajili/kuwatambua wanunuzi wote 

watakaonunua ufuta ndani ya Mkoa wa Lindi 

 Kusimamia vyama vikuu kuhusu ugawaji wa vitabu (PDN) ili kuepuka 

tatizo la kujirudia. 

N.B Hakuna mnunuzi atakayeruhusiwa kununua ufuta endapo atakuwa 

hajasajiliwa na kulipia kinga ya dhamana. 

a) Atakuwa na jukumu la kusimamia taratibu zote za minada 

b) Atakuwa na jukumu la kusimamia taratibu zote za malipo kwa kushirikiana 

na maafisa ushirika wa wilaya 
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c) Kutoa ufafanuzi katika minada juu ya hali ya soko la ufuta ndani ndani na 

nje ya nchi ili wakulima waweze kufanya maamuzi. 

d) Atachukua hatua kwa vyama vya ushirika vya msingi endapo vitakiuka 

taratibu, sheria na kanuni kwa mujibu wa sheria ya Ushirika Na 6 ya 

mwaka 2013 na kanuni za mwaka 2015 ikiwa ni pamoja na kutoa ushauri 

kwa vyombo husika. 

e) Atatachukua hatua kwa wanunuzi watakaokiuka taratibu. 

f) Atakuwa na jukumu la kutoa miongozo kwa nyaraka zitakazotumika 

wakati wa kusafirisha ufuta. 

g) Atakuwa na jukumu la kukusanya takwimu zote za ufuta uliokusanywa 

kwenye chama cha msingi, maghala makuu pamoja na takwimu za mauzo 

kutoka chama kikuu cha Ushirika na kutoa taarifa pale zitakapohitajika. 

 

4.2 OFISI YA MKUU WA WILAYA 

Mkuu wa Wilaya atakuwa ndiye msimamizi mkuu katika utekelezaji wa mfumo 

katika Wilaya akisaidiana na ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Wilaya. 

 

4.3 MAMLAKA YA SERIKALI ZA MITAA 

 

(i) Kusimamia utekelezaji wa mfumo katika ngazi ya wilaya. 

(ii) Kuhakikisha elimu ya mfumo inatolewa kwa wakulima. 

(iii)  Kuhamasisha wakulima kufungua akaunti. 

(iv)  Kukagua na kuthibitisha maghala yatakayotumia kwa msimu wa ufuta 

(v) Kuimarisha udhibiti kwenye vizuizi. 

(vi)  Kukagua nyaraka zote za usafirishaji katika maeneo yao. 

(vii) Kuwagharamia watumishi wake wote wataohusika na utekelezaji wa 

mfumo huu. 

(viii) Kudhibiti/kuhakikisha hakuna ununuzi holela wa ufuta ghafi kwenye 

maeneo wanayoyasimamia. 

(ix)  Kuhakiki na kudhibiti ubora katika zao la ufuta. 

(x) Kutoa elimu kwa wakulima juu ya utunzaji wa ufuta baada ya kuvuna. 

(xi)  Kuhakiki mihamala ya malipo ya vyama vya Ushirika vya Msingi (Idara ya 

Ushirika) 
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(xii) Kutoa maelekezo kwa wanunuzi juu ya namna ya kufanya malipo 

ya serikali (cess) kwa njia ya mtandao. 

 

4.4 VYAMA VIKUU 

 

Vyama vikuu vitakavyoshiriki katika mfumo huu wa ununuzi wa ufuta kwa njia ya 

stakabadhi ya ghala/mnada ni Lindi Mwambao na RUNALI vikiwa na majukumu 

yafuatayo;- 

(i) Kuandaa ratiba na kuendesha minada. 

(ii) Kuuza ufuta wa wakulima kwa njia ya mnada.  

(iii) Kuandaa vifungashio na nyaraka mbalimbali za ununuzi kwa wakati kwa niaba 

ya vyama vya Msingi ikiwa ni pamoja na vitabu. 

(iv)  Kuhakikisha vifungashio vimethibitishwa na shirika la viwango Tanzania (TBS)        

na alama za utambulisho kwa kila chama. 

(v)  Kupokea malipo fedha za wakulima (AMCOS) kutoka kwa wanunuzi kupitia 

akaunti ya pamoja ya chama cha Ushirika (collection account). 

(vi)   Kuingiza malipo ya fedha za wakulima katika akaunti za vyama vya msingi.  

(vii) Kutoa agizo la toleo (Release warranty) ndani ya masaa kumi na mbili (12) 

baada ya malipo kufanyika. 

(viii) Kuandaa sales catalogue itakayotumika kwenye mnada inayoonesha, kiasi, 

ubora na ghala la mnada husika. 

(ix) Kuandaa na kutoa hati ya malipo “sales invoice” mara baada ya mnada kwa 

mzabuni alieshinda tenda ndani ya masaa kumi na mbili (12) 

(x) Kupokea na kutunza taarifa za stakabadhi kutoka AMCOS. 

(xi) Kukusanya taarifa za ufuta kutoka kwenye ghala za AMCOS na kuzituma kwa 

Mrajis msaidizi au Afisa Ushirika. 

 

4.5 VYAMA VYA USHIRIKA VYA MSINGI. 

(i) Kuhakiki na kupokea ufuta ghafi kutoka kwa wakulima. 

(ii) Kupima na kutoa stakabadhi kwa mkulima kulingana na kiasi kilichopokelewa. 
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(iii)    Kuhakisha ufuta uliopokelewa unahifadhiwa katika vifungashio maalum   

vilivyopendekezwa baada ya kuhakikiwa na kupimwa (kilo 50 kila kiroba). 

(iv) Kushirikiana na maafisa Ugani katika kusimamia ubora wa ufuta. 

(v) Kuandaa miamala ya wakulima na kuwasilisha kwa Maafisa Ushirika ili kuhakiki 

usahihi kabla ya kupeleka benki. 

(vi)   Kufuatilia malipo kutoka kwa vyama vikuu na benki. 

(vii) Kutunza kumbukumbu za malipo na makusanyo ya ufuta. 

(viii) Kutoa taarifa zote zinazohitajika kwa maafisa ushirika na wadau wengine. 

(ix)   Kukata tozo zinazowahusu wakulima kama zipo. 

(x)  Kuhakikisha mizani zinazotumika zimekaguliwa na wakala wa vipimo.  

(xi) Kuhakikisha vifungashio vyote vimewekewa nembo na namba ya usajili wa 

chama husika. 

(xii) Kutoa taarifa za wakulima sehemu za wazi ili waweze kuhakiki usahihi wa 

taarifa zao hususani za mauzo na za kibenki. 

(xiii) Kubandika taarifa za malipo ya wakulima kwenye mbao za matangazo. 

(xiv) Kubandika majina ya wakulima wote waliokusanya ufuta katika chama husika. 

 

4.6 WAKULIMA. 

 

(i)  Kuzalisha ufuta kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo. 

(ii)  Kuvuna, kukausha na kuweka ufuta katika hali ya usafi. 

(iii)  Kupeleka ufuta kwenye maghala ya chama na kupata stakabadhi kulingana na 

kiasi walichowasilisha. 

(iv)  Kuwasilisha akaunti Namba ya Benki iliyo hai au ya taasisi za fedha yenye 

majina yake kamili yanayotumika katika vitambulisho vinavyotambuliwa kisheria. 

(v)  Kuhakiki taarifa za kibenki na kutoa taarifa kwa uongozi wa AMCOS mara  

atakapo ona kasoro kabla ya malipo kufanyika. 

NB: Ni kosa kwa wakulima zaidi ya mmoja kuchangia akaunti ya 

Benki. 
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4.7 WANUNUZI/WAFANYABIASHARA. 

 

Wanunuzi watakaotambuliwa na mwongozo huu ni pamoja na:- 

 Wafanyabiashara binafsi wenye leseni za biashara. 

 Makampuni au mashirika binafsi/umma ya ndani/nje ya nchi yaliyosajiliwa kwa 

mujibu wa sheria na taratibu za nchi zilizopo. 

(i) Kujisajili rasmi kama mnunuzi wa ufuta kwa Kaimu Mrajis wa Vyama vya 

Ushirika Mkoa kabla ya kuruhusiwa kushiriki kwenye minada. 

(ii) Kulipia kinga ya ghamana (bid security) kulingana na mahitaji yake ya kununua 

ufuta kama ilivyooneshwa kwenye jedwali na.1 mchanganuo wa kinga za 

dhamana. 

(iii) Kulipia vibali mbalimbali kulingana na sheria za halmashauri ya Wilaya husika. 

(iv) Kuwasilisha zabuni za ununuzi chama kikuu siku moja kabla ya siku ya mnada. 

(v) Kulipia zabuni aliyoshinda kwa wakati. 

(vi) Kulipia ushuru wa Halmashauri ya wilaya (3% ya bei ya Soko) moja kwa 

moja katika akaunti ya Halmashauri. 

(vii) Kuhakisha anatoa mzigo wake kwa wakati mara anapomaliza kulipa na kabla ya 

mnada mwingine kufanyika. 

(viii) Kuhakikisha analipia mzigo alioshinda kwenye mnada ndani ya siku mbili. 

N.B. Mnunuzi hatashiriki mnada mwingine kama hajamaliza malipo kwa 

wakati na kutoa mzigo kwa mnada uliopita. 

(vi)Kuhakikisha ana vibali husika vya usafirishaji kutoka katika ngazi zote 

zinazohusika. 

(v) Kuhakikisha analipa tozo zote kulingana na mwongozo kabla hajachukua mzigo 

kutoka kwenye vituo vya ukusanyaji (ghala za AMCOS). 

 

4.8 WAKALA WA VIPIMO. 

 

(i) Kuhakikisha mizani zote zitakazotumika kupimia uzito wa ufuta ghafi kwa msimu 

2019 zimekaguliwa. 

(ii) Kutoa msaada wa kitaalamu juu ya mizani pale itakapohitajika. 

(iii) Kufanya ukaguzi wa mizani mara kwa mara kipindi cha makusanyo. 
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4.9 BENKI KUU YA TANZANIA (BOT) 

 

(i) Kusimamia benki zote za biashara ili kuhakikisha malipo kutoka benki moja 

kwenda nyingine yafanafanyika kwa wakati. 

(ii) Kuhakikisha taratibu zote za uhamishaji wa fedha zinafuatwa. 

(iii) Kusimamia taratibu na kuhakikisha nchi inapata fedha za kigeni stahiki za mauzo 

ya ufuta haraka iwezekanavyo. 

(iv) Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu 

 

4.10 TAASISI ZA FEDHA. 

 

(i) Kuhakiki taarifa za malipo. 

(ii) Kufanya malipo ya wakulima kwa wakati. 

(iii)  Kuhamasisha wakulima kufungua akaunti na kutoa taarifa kwa wakulima ili 

wahuishe akaunti mfu au zinazoelekea kusinzia kabla ya msimu kuanza. 

(iv) Kuhakikisha miamala inayofanyika inaonesha majina ya walipwaji.  

(v) Taasisi zote zitakazojihusisha na utaratibu wa malipo ya fedha za wakulima 

zinatakiwa kutoa taarifa kwa maandishi kabla ya kuanza kwa msimu wa 

ununuzi wa ufuta. 

NB: Taasisi yoyote ambayo haitambuliwi na Mkoa haitaruhusiwa 

kufanya malipo  

 

4.11 WASAFIRISHAJI. 

 

(i) Kuhakikisha wanakuwa na nyaraka zote za mzigo wanaosafirisha. 

(ii) Kuhakikisha anasafirisha mzigo kwa muda uliopangwa. 

 

            4.12 KAMATI ZA ULINZI NA USALAMA MKOA/WILAYA 

(i) Kuhakikisha ulinzi unakuwepo popote pale ufuta unapokuwa au kusafirishwa ndani 

ya Mkoa 

(ii) Kuratibu doria usiku na mchana kwenye vizuizi vyote ndani ya Mkoa 
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(iii) Kuhakikisha taratibu nyingine zote zilizohainishwa zinafuatwa kulingana na 

mwongozo huu. 

4.13 BODI YA USIMAMIZI WA STAKABADHI ZA GHALA 

(i) Kutambua ghala za AMCOS na kutoa mapendekezo ya kisheria ya namna bora ya 

kuyaboresha ili yaweze kufikia vigezo vya kusajiliwa. 

(ii) Kutoa ushauri ili kuboresha mfumo huu. 

 

       4.14 TAASISI YA SOKO LA BIDHAA (TMX) 

(i) Kuendelea kutoa elimu kwa wakulima na wadau juu ya soko la bidhaa Tanzania. 

(ii) Kutoa chapisho la muundo na mfumo mzima wa taaisisi ya soko la bidha jinsi 

unavyofanya kazi. 

(iii) Kundelea kutafuta masoko mazuri nje ya nchi kwa mazao kama mbaazi, kunde 

na mihogo ili kumnufaisha mkulima. 

(iv) Kuendelea kujenga ushawishi kwa wakulima ili mfumo huu uweze kukubalika na 

kutumika rasimi kwa misimu ijayo kwa njia ya hiari. 

 

        4.15 MAMLAKA YA BANDARI 

(i)     Kuweka mazingira rafiki kwa wasafirishaji na wafanyabiashara kutoka nje na       

ndani ya nchi watakaosafirisha ufuta. 

(ii)      Kutoa huduma bora kwa wasafirishaji wa ufuta kwenda nje ya nchi. 

 

       4.16 WIZARA ZA KISEKTA 

 Kuweka mazingira wezeshi kwa kushirikiana na Mkoa kuboresha zao la ufuta pamoja 

na mifumo ya masoko, pia kutoa ushauri na miongozo mbalimbali ya kisera. 

 

4.17 WASINDIKAJI WA UFUTA 

Kujenga viwanda vya usindikaji wa ufuta ghafi ili kwa misimu inayofuata tuweze kuwa 

na viwanda vya kusindika ufuta katika maeneo ya uzalishaji. 
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SEHEMU YA TANO 

 

5.0 MAANDALIZI NA MAHITAJI KATIKA MSIMU  

Katika msimu wa ufuta wa mwaka 2019 maandalizi ya msimu yanaendelea kulingana na 

mahitaji na mapendekezo ya wadau kulingana na maazimio ya vikao vilivyopita vya 

msimu uliopita.  

5.1 UKUSANYAJI WA UFUTA GHAFI 

Ukusanyaji wa ufuta utahusisha mambo yafuatayo; Ufuta kutoka kwa Mkulima 
na kupokelewa Chama cha Msingi, usafirishaji wa ufuta kutoka Cahama cha 
Ushirika cha Msingi kwenda Ghala kuu, upokeaji na utunzaji wa ufuta katika 
ghala kuu. 
 

i. Mkulima anawajibu wa kukusanya Ufuta wake shambani, kuukausha vizuri na 

kuuchambua kabla ya kuupeleka kwenye Chama chake cha Msingi. 

ii. Chama cha Ushirika cha Msingi kwa kushirikiana na Maafisa ugani kitakagua 

Ufuta wa Mkulima kama umekauka, na haujachanganywa na kitu chochote 

kisichokuwa Ufuta kabla ya kuupokea. 

iii. Ufuta ghafi utatakiwa kupimwa uzito kwa kutumia mzani uliohakikiwa na 

kuthibitishwa na Wakala wa Vipimo na Mizani (WMA) kwa mwaka 2018/2019. 

iv. Chama cha Ushirika cha Msingi kitatakiwa kumpatia Mkulima GRN yenye 

kuonesha kiasi cha uzito, jina la mkulima, akaunti namba, iliyosainiwa na karani 

pamoja na mjumbe. 

v. Chama cha Ushirika cha Msingi kitatakiwa kufungasha Ufuta wote kwenye viroba 

vyenye ubora vilivyohidhinishwa. Aidha, uzito wa Ufuta ghafi katika kila gunia 

Unapaswa kuwa Kilo Hamsini (50). 

vi. Mkulima/mtu yeyote haruhusiwi kununua Ufuta kutoka kwa mkulima na kwenda 

kuuza kwenye Chama cha Msingi, endapo atathibitika kutenda kosa hilo 

atawajibishwa kwa mujibu wa sheria za nchi. 

vii. Vyama vya msingi vitatakiwa kutunza takwimu sahihi za makusanyo na taarifa 

mbalimbali za msimu na kutoa taarifa hizo kwa wadau pale inapohitajika. 
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5.2 VIFUNGASHIO VYA UFUTA GHAFI  

Vifungashio vya ufuta ghafi ni muhimu sana kwenye mauzo ya ufuta kwani ndio 

vinatambulisha ufuta wa nchi yetu sehemu mbalimbali duniani. 

 Chama cha Ushirika cha Msingi kitapaswa kuandika namba yake ya usajili 
kwenye viroba vyote vitavyoyotumika kwa kufuata utaratibu uliowekwa kabla ya 
kupelekwa ghalani 

 Chama cha Ushirika cha Msingi kitatumia viroba na kamba kwa ajili ya 
kufungasha ufuta uliochambuliwa kutoka kwa Mkulima aliyetoka katika chama 
hicho. 

 Chama kikuu kitahusika na kununua na kusambaza viroba na kamba kwenye 

vyama vya msingi. 

 Chama kikuu kitahusika na usambazaji wa vitabu kwenye AMCOS. 

 

5.3 UPOKEAJI NA UTUNZAJI WA UFUTA GHAFI GHALA 

KUU/AMCOS 

i. Mtunza ghala/AMCOS atatakiwa kupokea Ufuta ghafi ulio katika ubora 

ii. Mtunza ghala/AMCOS anapaswa kupokea Viroba vyenye Ufuta vyenye jina la 

chama kikuu na namba ya usajili wa chama cha Ushirika cha msingi. 

iii. Mtunza ghala/AMCOS anatakiwa kuhifadhi na kutoa Ufuta kwa mnunuzi husika 

ukiwa katika ubora na kiasi kama alivyozipokea kutoka kwa chama cha msingi.  

iv. Mtunza ghala/AMCOS anatakiwa kuingiza taarifa za Ufuta ghafi ulioingia ghalani 

kila siku kwenye mfumo wa kieletroniki wa Bodi ya Stakabadhi za Ghala 

zinazohusiana na kiasi cha uzito, idadi ya gunia, na mmiliki. 

v. Mwendesha ghala/AMCOS na Chama Kikuu cha Ushirika wataandaa “sales 

catalogue” ambayo itatumika kwenye minada. 

 

5.4 UPATIKANAJI WA VIBALI VYA KUNUNUA UFUTA GHAFI 

i. Mnunuzi atakayenunua Ufuta ghafi katika msimu wa mauzo wa 2019 atatakiwa 

awe amesajiliwa na kupata Leseni ya ununuzi inayotolewa na  Mrajis Msaidizi wa 

Vyama vya Ushirika Mkoa. 

ii. Mnunuzi mwenye Leseni/Kibali cha kununua Ufuta ghafi kilichotolewa na Mrajis 

Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa katika msimu wa 2019 anatakiwa kununua 

Ufuta ghafi chini ya mfumo huu. 
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iii. Mnunuzi atatakiwa kuzingatia masharti na vigezo vya mnada wa mauzo ya Ufuta 

ghafi kama yalivyotolewa na kupitia vyama vikuu. 

iv. Mnunuzi atatakiwa kuzingatia masharti ya leseni yake na Tozo zilizokubalika kwa 

mujibu wa Sheria, kanuni pamoja na taratibu zilizowekwa kupitia vikao vya 

wadau wa zao la ufuta Mkoa. 

 
 

5.5 UENDASHAJI WA MINADA YA UFUTA GHAFI MWAKA 2019  

i. Vyama Vikuu vya Ushirika vitaandaa ratiba itakayoonesha tarehe, muda na 

mahali pa kufanyia Minada na kuwatangazia wadau wote wanahusika. 

ii. Mnunuzi atatakiwa kufika na kuwasilisha zabuni yake iliyofungwa kwa lakiri 

(Seal) kwenye Sanduku la zabuni siku moja kabla ya mnada kuanzia saa 2:00 

asubuhi hadi 10:30 jioni. Sanduku la zabuni litatunzwa katika Ofisi ya Chama 

kikuu cha Ushirika. 

iii. Funguo ya sanduku zitakuwa mbili ambapo ufunguo mmoja utakuwa ofisi ya 

mkuu wa Mkoa na ufunguo wa pili Ofisi ya Chama kikuu cha Ushirika.  

iv. Mnada utafanyikia sehemu ya wazi ambapo wakulima waliyopo katika eneo 

husika pamoja na wadau wengine watashiriki. 

v. Kabla ya mnada kuanza, Chama Kikuu cha Ushirika kitatakiwa kutoa taarifa ya 

malipo ya Ufuta ulionunuliwa katika mnada uliotangulia. 

vi. Ufunguzi wa zabuni utakuwa wa wazi ambapo pamoja na taarifa nyingine 

itasomwa bei ya zabuni uwazi, na mwenyekiti au makamo mwenyekiti wa chama 

kikuu ndio atakuwa mwenyekiti wa mnada huo.  

vii. Washiriki wa mnada watakuwa ni wakulima na wanachama wa vyama vya 

ushirika, Wanunuzi, wawakilishi kutoka sekretariet ya Mkoa, Mamlaka za serikali 

za mitaa, Vyama vya Ushirika na viongozi wengine toka taasisi mbali mbaili 

pamoja viongozi waalikwa. 

viii. Wanunuzi watakao ruhusiwa kuingia kwenye mnada ni wale tu waliolipia kinga 

ya dhamana (Bid security). 
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                  5.7 TARATIBU ZA MINADA 

 

(i)     AMCOS zitakuwa na jukumu la kujua na kutoa takwimu za kiasi cha ufuta 

ulioko katika eneo lake (Mfano. Ufuta uliokusanywa katika kila tawi) na 

kuziwasilisha kwa afisa Ushirika, aidha Mtunza ghala atatoa taarifa ya 

makusanyo kwa vyama vikuu kila inapobidi. 

(ii)   Chama Kikuu Kitaorodhesha AMCOS zitakazo kusanya na kuuza ufuta. 

(iii)     Minada itafanyika kila jumamosi na jumapili ili kuhakikisha malipo 

yanafanyika yanafanyika siku za kazi. 

(iv)    Malipo kwa wanunuzi walioshinda yatafanyika ndani ya siku mbili za kazi. 

(v)    Baada ya kukamilisha malipo mnunuzi/mfanyabiashara atapaswa kutoa 

mzigo ndani ya siku nne kutoka tarehe ya hati ya kutolea mzigo (release 

order). 

(vi)     Wafanya biashara ambao hawajakamilisha malipo hawataruhusiwa 

kuchukua mzigo wala kushiriki katika mnada unaofuata, hali kadhalika kwa 

wale ambao hawajatoa mzigo wao baada ya kuulipia watashughulikiwa kwa 

sheria inayosimamia maghala. 

(vii)   Mnunuzi atanunua ufuta ghafi kulingana na takwimu ya mzigo uliokusanywa 

na kutangazwa na Vyama Vikuu kupitia sales catalogue. 

(viii) Maombi yote ya ununuzi wa ufuta ghafi yatatumwa kwa chama kikuu. 

(ix)      Taarifa za mauzo (Sales catalogue) zitaandaliwa na Vyama vikuu na 

zitaonesha kiasi cha mzigo uliopo na ubora wake, jina la ghala, wilaya, 

pamoja na AMCOS   

(x)     Taarifa za minada zitatolewa kwa wanunuzi/wafanyabiashara siku mbili 

kabla ya mnada. 

(xi)      Barua za maombi kutoka kwa wanunuzi zitahifadhiwa kwenye sanduku 

maalumu la tenda. 

(xii) Maombi yafungwe kwenye bahasha yenye LAKIRI (sealed). 

(xiii) Muda wa kuwasilisha maombi ni kuanzia saa mbili asubuhi (2:00 asbh) hadi 

saa kumi jioni (10:30 jioni). 

(xiv) Mnunuzi atapewa hati ya kutoa mzigo (release warranty) mara tu baada ya 

kukamilisha malipo. 
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(xv) Mwenyekiti wa mnada atatakiwa kuwahoji wakulima endapo wanakubaliana 

na bei zilizopo mnadani, iwapo bei hizo hazikubaliki basi mzigo utauzwa kwa 

mara nyingine tena mnada unaofuata. 

(xvi) Mwombaji mwenye bei kubwa ndiye atakayetangazwa mshindi kwenye 

mnada. 

(xvii) Endapo bei za wanunuzi zitalingana, aliye wasilisha maombi mapema ndie 

atakayetangazwa mshindi na kununua mzigo. 

(xviii) Ufuta utarudi mnadani endapo: 

 Utakosa mnunuzi. 

 Mnunuzi atashindwa kulipa kwa wakati. 

 

5.8 TARATIBU ZA MALIPO 

 

(i) Malipo yote yatafanyika kupitia taasisi za fedha kwa ngazi zote (Wanunuzi, 

Vyama Vikuu, AMCOS na wakulima) 

(ii) Wanunuzi watalipa fedha za AMCOS moja kwa moja kwenye akaunti za 

vyama vikuu. 

(iii)  Kwa AMCOS, malipo yote yatafanyika kwenye akaunti za mazao. 

(iv)  Vyama vikuu vitawajibika kuandaa miamala ya malipo ikiwa ni pamoja na 

tozo zote. Aidha vitaingiza fedha za wakulima na ushuru wa AMCOS kwenye 

akaunti ya AMCOS husika. 

(v) Vyama vikuu vitahakiki malipo ikiwa ni pamoja na tozo kutoka kwenye vyama 

vya msingi kabla ya kupelekwa benki. 

(vi)  Taasisi za fedha zihakiki miamala ya malipo kabla ya kuingiza kwa akaunti za 

AMCOS na wakulima. 

 

5.9  TARATIBU ZA UTOAJI WA UFUTA GHALANI 

 

(i) Mnunuzi anatakiwa kuwasilisha hati ya kutolea mzigo (release order) kutoka 

chama kikuu cha Ushirika. 

(ii) Ufuta utakaotolewa unatakiwa kuwa umedaradishwa (standardized) kwenye 

viroba ukiwa na kilo 50. 

(iii)  Kiwango cha upungufu katika vifungashio hautakiwi kupungua zaidi ya 1.3% 

kwa ufuta uliyohifadhiwa siku zisizozidi 90 kwa mujibu wa mwongozo na.9 wa 

mfumo wa stakabadhi za ghala. Hatutegemei ufuta kuhifadhiwa kwenye 

ghala za AMCOS zaidi ya siku 30 kabla ya kuuzwa. 
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(iv) Mnunuzi aliyeshida tenda ya kununua ufuta anatakiwa kutoa ufuta huo 

ghalani ndani ya siku 7 tangu tarehe ya mnada. 

(v) Baada ya siku 7 kupita tangu ufuta ununuliwe mnadani, mnunuzi anachajiwa 

sh.1/= kwa kilo kwa kila siku itakayokuwa inaongezeka. Hivyo mnunuzi 

anatakiwa baada tu ya kununua ufuta wake anatakiwa kufuatilia taratibu zote 

zilizoainishwa katika mwongozo huu ili kuepukana na usumbufu huo. 

(vi) hakuna gharama ya kuhifadhia ufuta itakayolipwa na mnunuzi isipokuwa 

upungufu na faini ya kutotoa ufuta kwa wakati. 
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SEHEMU YA SITA 

 

6.0 UDHIBITI NA USULUISHI WA MIGOGORO 

 

6.1 UDHIBITI WA UTOROSHAJI/UDANGANYIFU NA UNUNUZI HOLELA WA 

UFUTA 

 

Kamati za Ulinzi na Usalama (KUU) kwa ngazi zote (Mkoa, Wilaya) pamoja na Kikosi 

kazi (task force) zitahusika na udhibiti wa utoroshaji na uuzaji holela wa ufuta. Aidha, 

sheria zilizopo zitatumika kwa wale wote watakaouza au kununua ufuta kiholela 

sambamba na wale watakaotorosha. 

 

6.2 ADHABU KWA MFANYABISHARA ATAKAYEKWEPA KULIPA 

TOZO 

Halmashauri zitatumia Sheria zao Ndogo za Ushuru wa Mazao ambazo zimetungwa 

chini ya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, (sura namba 290 ya Sheria za Tanzania) 

ambayo kwa marekebisho yake ya Mwaka 2017 yaliyofanywa na Sheria ya Fedha, 

adhabu kwa kukiuka taratatibu na matakwa ya Sheria hiyo ni faini isiyopungua shilingi 

laki mbili na isiyozidi milioni moja au kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili au vyote 

viwili. 

Angalizo: Hii si mbadala wa kulipa tozo husika hivyo, mbali na faini hizo 

anatakiwa alipe tozo halisi alizotakiwa kuzilipa. 

 

6.3 MNUNUZI KUCHELEWA KULIPA AU KUTOLIPA. 

 

Sheria ya Mnada ipo kimya kuhusiana na wale wasiolipa baada ya kushinda mnada au 

wale wanaochelewa kulipa hivyo, kamati inashauri yafuatayo, 

(i) Kinga ya dhamana aliyoweka itatumika kufidia hasara itakayojitokeza baada ya 

mnunuzi kuchelewa au kutolipa kwa wakati. 

(ii) Uwepo mkataba utakao kuwa na maelekezo na masharti ikiwa ni pamoja na 

mnunuzi kutakiwa kulipa hasara itakayojitokeza baada ya ufuta huo kuuzwa kwa 

mara ya pili. 
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(iii) Mhe. Mkuu wa Mkoa na waheshimiwa Wakuu Wilaya wanaweza kutumia kifungu 

cha 7 na 15 vya Sheria ya Tawala za Mikoa inayowapa mamlaka ya kuchukua 

hatua kwa wale wanaosababisha uvunjifu wa amani. 

 

6.4 UDANGANYIFU UNAOFANYWA NA MAKARANI AU 

WATENDAJI WA AMCOS. 

 

(i) Sheria ya Vyama vya Ushirika namba 6 ya mwaka 2013 kifungu cha 129(1) 

na (2) vitatumika kwa kiongozi/mwajiriwa wa chama cha Ushirika atakae 

eneda kinyume na matakwa au makubaliano na chama husika. 
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SEHEMU YA SABA 

7.0 MAPENDEKEZO YA TOZO  

Kamati inapendekeza tozo zifuatazo katika ununuzi wa zao la ufuta msimu 

huu:- 

Jedwali Na.01: Aina za tozo katika ununuzi wa ufuta msimu 2019 

NA. AINA YA TOZO TOZO KWA 
MKULIMA (Tshs) 

TOZO 
ZINAZOLIPWA 
NA WANUNUZI 
(Tshs) 

1 UNIONS 10.00  

2 AMCOS 60.00  

3 Usimamizi Mkoa + Wilaya 2.00  

4 Usimamizi Halmashauri 1.00  

5 Mfuko wa maendeleo 30.00  

6 Usafirishaji ufuta kwenda ghala 
zinazofikika 

***  

7 Ushuru wa Halmashauri  3% ya bei ya 
mnada 

8 Vifungashio  17.00 

9 Waendesha ghala  ** 

 JUMLA 103.00  

NB:  

 *** Tozo hii italipwa na mkulima endapo ufuta utakusanyiwa  

  kwenye ghala kuu. 

           ** Tozo hii italipwa na mnunuzi endapo ufuta utahiofadhiwa na  

  mwendesha ghala. 
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7.1 KINGA YA DHAMANA 

Kila mnunuzi anatakiwa kuweka kinga ya dhamana ya zabuni kwa 

fedha taslim (Bid security) kabla ya kupata kibali cha kununua 

ufuta katika akaunti maalum kwenye chama kikuu cha Ushirika na 

kinga hiyo itarejeshwa baada ya msimu kumalizika kwa viwango 

vifuatavyo:- 

Na. Kiasi cha ufuta kwa mnada (Kgs) Kiasi cha fedha 

(Tshs) 

1 50,000 – 100,000 10,000,000/= 

2 101,000 – 500,000 30,000,000/= 

3 501,000 – 1,000,000 50,000,000/= 

4 1,001,000 – nakuendelea 75,000,000/= 

NB: Mnunuzi haruhusiwi kununua zaidi ya kiasi kile alichowekea 

kinga ya dhamana kwa ujumla katika mnada. 

 

 

================MWISHO=============== 


