
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA RUANGWA 

 

SHULE YA SEKONDARI HAWA MCHOPA 

 
 

JINA LA MWANAFUNZI: …………………………………………………..……… 

S/M: ……………………………………………………… 

Napenda kukujulisha kuwa wewe………………………………………………….…… wa Shule ya Msingi 

…………………............... umechaguliwa kujiunga na masomo ya sekondari kidato cha kwanza katika shule ya Sekondari 

ya Hawa Mchopa iliyopo katika wilaya ya Ruangwa,kata ya Malolo, Kijiji cha Nangumbu. 

Kwa niamba ya jumuiya ya shule ya Hawa Mchopa ninakupongeza sana kwa kuchaguliwa kwako kujiunga na shule hii. 

 

SHULE YA SEKONDARI HAWA MCHOPA ni shule ya kutwa inayojengwa na wanajamii wa kata mbili za Malolo na 

Nanganga. Kwa kuwa shule ni ya kutwa , ni mategemeo yetu utatoka nyumbani kwako na kufika shule mapema kwa 

muda uliopangwa na si vinginevyo. 

 

UNASHAURIWA:- Kama nyumbani kwako ni mbali sana na shule na kwamba hutaweza kufika shule kwa muda 

uliopangwa na shule, ni vema utafute mahali pa kuishi karibu na shule aidha iwe kwa kupangwa au kwa ndugu. Lakini 

shule haita mvumilia mwanafunzi atakayechelewa shuleni kwa kisingizio cha kutoka mbali. 

 

Ni matumaini ya shule ya Hawa Mchopa kuwa hata wewe utaona ni tunu kubwa kwako kujiunga na kusoma katika shule 

hii, na kwamba utatumia fursa hii uliyopewa kujielimisha kwa kadri ya uwezo wako wote na nguvu zako zote na kwa akili 

yako yote ili upate kile taifa lichachotegemea ambacho ni ELIMU BORA. 

 

Kwa kuwa katika ngazi hii ya elimu (Sekondari) masomo yote isipokuwa “SOMO LA KISWAHILI TU” yanafundishwa 

kwa kiingereza, ili basi ili usome na ufaulu vizuri  inakupasa kutumia lugha ya kiingereza kwa mawasiliano muda wote na 

si vinginevyo, kama slogan ifuatayo inavyosema “NO ENGLISH NO COMMUNICATION”. Kwa mujibu wa kauli mbiu 

hii, ni makosa kwa mwanafunzi kuwasiliana kwa Kiswahili au lugha nyingine awapo katika mazingira ya shuleni. 

 

Ukitekeleza hilo basi utakuwa kwenye mstari wa kutekeleza MOTTO wa shule usemao  

“DILIGENCE AND DISCIPLINE FOR QUALITY EDUCATION” 

Soma fomu yote na uelewe maelekezo yote kasha ukikubaliana na haya basi ndio ufike. 

 

 

 

 

 

 

 

………………………………………………………………….. 

HASSAN AHMAD MBAROUK  

MKUU WA SHULE 

 

 



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA RUANGWA 
 

SHULE YA SEKONDARI HAWA MCHOPA 

 
 

MAAGIZO YA AWALI YA KUJIUNGA NA SHULE MWAKA ……………………….. 

JINA …………………………………………………………………… 

A: SARE ZA SHULE 

i) WAVULANA 

 Suruali ya kitambaa kizito ya rangi ya Ugoro (Brown) iliyoshonwa vyema, isiyobana na itakayovaliwa na mkanda. 

 Shati la kitambaa cheupe  la mikono mifupi, lisilobana, refu na linalofaa kuchomekea. 

 Mkanda mweusi wa ngozi au plastiki, unaofunga sawasawa. NB: Ni marufuku kuvaa mkanda ya tambi. 

 Viatu vyeusi vya ngozi. 

 Tai rangi ya ugoro yenye mistari mweupe. (ITAPATIKANA SHULENI TU KWA TSH. 3,000/=) 

 Tisheti (T-Shirt) ya shule ya rangi ya ugoro mpauko (ITAPATIKANA SHULENI TU KWA TSH. 10,000/=) 

 Muhuri wa shule (UTAPATIKANA SHULENI TU KWA TSH. 1,000/= ) 

 Soksi ndefu nyeusi. 

 Suti ya mazoezi (traki suti) ya rangi ya zambarau (Jezi ya Mbeya City) 

 Raba za michezo na Sweta la rangi ya ugoro 

 

ii) WASICHANA 

 Sketi ya kitambaa kizito ya rangi ya ugoro (Brown), isiyobana ambayo inashuka kupita magotini. 

 Shati jeupe la kitambaa kizito lisilobana, la mikono mifupi, pia liwe refu kiasi cha kuchomekea. 

 Tai rangi ya ugoro yenye mistari mweupe. (ITAPATIKANA SHULENI TU KWA TSH. 3,000/=) 

 Tisheti (T-Shirt) ya shule  ya rangi ya ugoro mpauko (ITAPATIKANA SHULENI TU KWA TSH. 10,000/=) 

 Muhuri wa shule (UTAPATIKANA SHULENI TU KWA TSH. 1,000/= ) 

 Viatu vyeusi vya visigino vya kawaida. 

 Sokis nyeupe ndefu (stockings) 

 Suti ya mazoezi (traki suti) ya rangi ya zambarau (Jezi ya Mbeya City) 

 Raba za michezo na Sweta la rangi ya ugoro 

NB: Kwa waislamu wanaotaka kuvaa HIJABU ishonwe kama ifuatavyo; 

 Suruali au sketi ndefu ya rangi ya ugoro (Brown)  inayofanana na sketi. 

 Blauzi (shati) jeupe, refu inayofikia magotini na iwe na mikono mirefu. (Nusu kanzu) 

 Ushungi au kilemba cheupe. 
 

B: VIFAA VYA DARASANI 

i) Daftari kubwa (kaunta buku) 09 au zaidi na peni za kutosha za wino wa bluu au nyeusi.  

ii) Daftari ndogo (MSOMI au KOROSHO) 9 za mazoezi. 

iii) Mkebe wa vifaa vya hisabati. (Mathematical set) pamoja na Rula ya sm 30 au au inchi  

iv) Mkoba wa kubebea daftari, ni MARUFUKU mifuko ya Rambo au kitambaa (nguo) 

v) Dictionary 

vi) Bunda moja la karatasi nyeupe (RIM Paper)  
 

C: MAHITAJI MENGINE 

i) Jembe aina ya ngwamba lenye mpini. (Jembe kubwa na na si kijembe) 

ii) Panga au kwanja, (viwe vipya na vimenolewa). 

iii) Ndoo moja 

iv) Picha nne za passport size akiwa amevaa sare ya shule  na nyuma rangi ya bluu. 

v) Nakala ya cheti cha kuzaliwa na kama hana kaape mahakamani na ulete Affidavity. (cheti cha kiapo cha kuzaliwa) 
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SHERIA ZA SHULE 
 

Kila mwanafunzi awapo shuleni atalazimika kufuata kikamilifu sheria zote za shule. Aidha mwanafunzi atalazimika kufuata maelekezo 

mengine yote kadri yatakavyokua yanatolewa na mamlaka ya shule. 

 

1.i) Awaheshimu walimu na wafanyakazi wote waliopo shuleni kama walezi wake. 

   ii) Asimame na kumsalimia mwalimu au mtu yeyote anayemzidi umri anapopita, anapoingia darasani au kwenye mkutano wowote ule. 

   iii) Ampokee  mzigo yoyote anayemzidi umri anapopita karibu yake. 

   iv) Aheshimu na kuthamini  mali yoyote ya shule. 

   v)Akae kimya wakati wowote na aombe ruhusa anapotaka kutoka nje ya darasa kwa sababu yoyote ile. 

   vi) Anyooshe mkono juu na asimame anapouliza au kujibu swali na napoongea na mwalimu. 

  vii)Aepuke kutumia lugha chafu kwa makusudi au bahati mbaya wakati wowote kati yake na mwingine yoyote Yule. Kutumia lugha chafu 

au matusi ni kosa la kuadhibiwa. 

  viii)Aonyeshe heshima shuleni awapo nje na ndani ya darasa au eneo lolote lile la shule. Kugumia au kupiga kelele hakuruhusiwi. 

   ix) Si ruhusa mwanafunzi kuvuta sigara, kunywa Pombe  au  kutumia kilevi chochote kile kama vile madawa ya kulevya na bangi. 

    x) Aheshimu bendera ya taifa na ya chama tawala, wimbo wa taifa, nembo za taifa na pia awaheshimu viongozi wa chama na serikali. 

 

2.i) Mwanafunzi anapaswa kufahamu na kutii kengele zote zinazogongwa shuleni. Aidha mwanafunzi anapaswa kutii ishara yoyote ya 

kuitwa na kukimbia kuelekea kule alikoitwa. 

  ii) Ahudhurie vipindi vyote vya darasani pamoja na kazi za mikono zilizopangwa katika ratiba ya shule. 

 iii) Ahudhurie mikutano yote ya shule kama vile Parade ya asubuhi, baraza la shule, kupandisha bendera, kujisomea darasani baada ya 

vipindi, mikutano ya darasa na bweni. 

 iv) Kufanya mitihani na majaribio yote yanayotolewa kwake. 

 v)Aonyeshe bidii darasani na kufanya mazoezi yote yatolewayo. Ni kosa la kudhibiwa kwa mwanafunzi kupata wastani wa chini ta asilimia 

hamsini (50%) 

 

3.i) Mwanafunzi apate ruhusa ya maandishi kwa mwalimu wa zamu anapotaka kutoka nje ya eneo la shule kwa shughuli muhimu kwa masaa 

machache. 

  ii) Apate ruhusa ya maandishi kwa mkuu wa shule kila anaposafiri wakati wa shule nje ya eneo la shule kwa zaidi ya siku moja au 

anapotaka kutoka nje ya wilaya ya Ruangwa. 

  iii) Ni marufuku kwa mwanafunzi kutembelea au kuonekana katika maeneo yafuatayo bila idhini ya mamlaka ya shule; 

 Jiko la shule 

 Ofisi za shule 

 Nyumba za walimu/wafanyakazi 

 Maabara ya shule. 

  iv) Ni marufuku kwa mwanafunzi kwenda katika nyumba za kulala wageni (Guest houses), maeneo ya starehe, vilabu vya pombe za 

kienyeji, Baa, kumbi za dansi au kumbi za starehe za usiku maarufu kama DISKO. 

 

4.i) Avae vazi rasmi la shule wakati wote wa masomo na wakati wa shughuli za kishule kama vile baraza la shule, midahalo na anapokuwa 

na ruhusa ya kutoka nje ya eneo la shule kwa shughuli yoyote ile. 

   ii) Ni mwiko kwa mwanafunzi yoyote kuongeza mapambo au marembo yoyote juu ya sare ya shule kama vile bangir, herein, shanga, 

kidani, rozali, tasbihi, kupaka rangi za kucha, mdomo au macho, kutia dawa nywele kama curl, relaxer au wave, kurefusha rasta na kukata 

nyusi. 

  iii) Mwanafunzi anapaswa kuzitunza nywele kwa unadhifu na huruhusiwikunyoa kipara bila ushauri wa mwalimu au daktari, pia mitindo 

mbalimbali kama vile denge, panki na unga. 

  iv) Avae mavazi ya heshima yanayokubalika kwa kadiri ya  mila na desturi zote.  

   v)Haruhusiwi kufuga ndevu, mustachi au sharafa. 

 

5. Ajiepushe kabisa kufanya makosa ambayo yanaweza kusababisha mwanafunzi kufukuzwa shule kama; 

i) Wizi  (ii) Uasherati   (iii) Ulevi   (iv) Kupiga/kupigana    (v) Kuharibu kwa makusudi mali za shule    (vi) Kudharau nembo za taifa kama 

wimbo wa taifa na viongozi wa chama na serikali   (vii) kuoa/kuolewa    (viii) Kupata/kusababisha mimba   (ix) kutoa mimba    (xi) kugoma, 

kuchochea, au kuongoza uvunjifu wa amani na usalama wa shule.   (xii) kumiliki simu ya mkononi 

 

6. Wakati  wote mwanafunzi atumie akili na busara zake. 

7. Ni makosa kutojua sheria za shule. 
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FOMU YA KUANDIKISHWA SHULE – USAJILI 

Jina: ………………………………………………………….      Namba ya shule: ………………………….……………. 

Jina la baba: ………………………………………………………….………………………………………………………. 

Jina la mama: ………………………………………………………………………………………………………………… 

Dini: …………………………………………… 

Jinsia: Msichana/Mvulana (Kata isiyohusika) 

Mkoa: ……………………………………..     Wilaya: …………………………………..     Kijiji: ……………………….   

Kabila: …………………………………………………..     Tarehe ya kuzaliwa: 

………………………………………………………………………. 

Anuani ya Mzazi/Mlezi: ……………………………………………..…………………… 

Namba ya simu ya Mzazi/Mlezi: ………………………………………………………… 

(Ikiwa hukai na mzazi au mlezi andika jina na anuani yake.) 

Jina la mlezi: …………………………………    Anuani yake: …………………….……..   Kazi yake: ………………… 

Shule msingi uliyofania mtihani wa darasa la saba: ……………………………………………………………………….. 

(kama umehamia kutoka shule nyingine) 

Jina la shule ya sekondari: ……………………………………………    Anuani ya shule hiyo: …………………………  
 

Tarehe: ………………………………………………..              Sahihi ya Mzazi/Mlezi: ………………………………………………. 

 

 

AZIMIO LA KUKUBALI KUJIUNGA NA SHULE 

 

A: SEHEMU YA MWANAFUNZI 

1. Mimi ……………………………………………….…… ninakubali/sikubali kujiunga na shule ya sekondari ya Hawa 

Mchopa  katika kidato cha ………………………. Na nitafika shuleni bila ya kuchelewa na nitafuata sheria  zote za shule. 

2. Anuani yangu ya kudumu ni:- 

……………………………………………. 

……………………………………………. 

Sahihi ya mwanafunzi: …………………………………………                            Tarehe: …………………………… 

 

B:SEHEMU YA MZAZI/MLEZI 

1.   Mimi ………………………………………. Nimekubali/sikubali mtoto wangu  …………………………………….. ajiunge 

na shule ya sekondari Hawa Mchopa kuanzia tarehe …………………………………………. Na ninahaidi kumpatia vitu 

vyote vitakavyohitajika shuleni kama atakavyoagizwa. 

2. Anuani yangu ya kudumu ni:- 

…………………………………………… 

…………………………………………… 

Sahihi ya Mzazi/Mlezi: ……………………………………………                Tarehe: ……………………………………. 

 

 NB: Njoo Na Fomu Hii Ikiwa Imejazwa Kikamilifu Siku Ya Kufungua Shule. 

 

 

…………………………………………… 

HASSAN AHMAD MBAROUK 

MKUU WA SHULE 



THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 

PRESIDENT’S OFFICE 

REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT AUTHORITY 

 

MEDICAL CHECK-UP FORM 

Form No. 1 

HAWA MCHOPA SECONDARY SCHOOL, 

P O BOX 147,     

RUANGWA 

DATE: ……………………………………… 

Ref  No: …………………………………….. 

 

Date: ……………………………………….. 

 

TO THE MEDICAL OFFICER 

……………………………………………….. 

……………………………………………….. 

……………………………………………….. 

 

 

PUPIL FORM FOR MEDICAL EXAMINATION 

To be completed by a medical officer in respect of all students from this school. 

1. Pupil full name: ……………………………………………………….. 

2. Age: …………………………   Year: ………………………….     Sex: …………………………… 

3. Blood count (Red and White) ………………………………………………………………………... 

4. Stool examination ……………………………………………………………………………………. 

5. Urinalysis …………………………………………………………………………………………….. 

6. Syphilis Test …………………………………………………………………………………………. 

7. Venereal disease test ………………………………………………………………………………… 

8. T. B Test ……………………………………………………………………………………………... 

9. Ear Test ………………………………………………………………………………………………. 

10. Eye test ………………………………………………………………………………………………. 

11. Chest …………………………………………………………………………………………………. 

12. Spleen ………………………………………………………………………………………………… 

13. Abdomen ……………………………………………………………………………………………... 

14. Urine for plan test ……………………………………………………………………………………. 

15. Pregnancy test ………………………………………………………………………………………… 

 

                 Additional information (if any) eg. Physical defect of impairment (i.e.) arm, leg infections, chronic or family diseases etc 

                 ……………………………………………………………………………………………………………………………… 

                 ……………………………………………………………………………………………………………………………… 

                 ……………………………………………………………………………………………………………………………… 

                 ……………………………………………………………………………………………………………………………… 

 

                 I certify that the above student is FIT/NOT FIT to pursue education as stated above. 

 

 

                Signature: ………………………………….. 

                Designation: ……………………………….. 

                Station: …………………………………….. 

                Date: ……………………………………….. 


