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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA LINDI KATIKA MKUTANO 
WA WADAU WA UTAFITI WA VIASHIRIA NA MATOKEO YA 
UKIMWI 2016 UTAKAOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA OFISI 
YA MKUU WA MKOA LINDI 31/03/2017 
 
Katibu Tawala wa Mkoa, 
Makatibu Tawala wa Wilaya zote, 
Wawakilishi wa TACAIDS, 
Wawakilishi wa NBS, 
Wawakilishi wa ICAP, 
Waandishi wa Habari, 
Mabibi na Mabwana.  

 

Waheshimiwa Viongozi na Wadau waalikwa, Awali ya yote 

ninachukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 

kutuwezesha kukutana hapa siku ya leo kwenye tukio hili 

muhimu linaloashiria ujio wa Utafiti wa viashiria na Matokeo ya 

UKIMWI Tanzania wa mwaka 2016 katika mkoa wetu wa LINDI. 

 

Ninakushukuruni nyote kwa kuweza kuhudhuria hafla hii licha 

ya taarifa ya muda mfupi na ninazishukuru taasisi zote 

zilizoshiriki kwenye maandalizi hadi kufikia hatau hii muhimu. 

 

Nitumie pia nafasi hii kuishukuru Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano ya Tanzania kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto - Tanzania Bara na Wizara ya Afya-

Zanzibar pamoja na Wadau wa Maendeleo kwa michango yao ya 

hali na mali na ICAP kwa kutoa ushauri wa kitaalamu katika 

kufanikisha utafiti huu.  
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Niwashukuru Viongozi wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar kwa ushiriki wao katika 

kufanikisha maandalizi ya Utafiti huu. 

 

Utafiti wa THIS: Utafiti wa aina hii ni wa nne kufanyika hapa 

nchini, unaoangalia maswala ya afya ambapo utafiti wa kwanza 

ulifanyika mwaka 2003/2004, wa pili ulifanyika 2007/2008 na 

Utafiti wa tatu ulifanyika 2011/2012.  

 

Tafiti tatu zilizotangulia zimekuwa zikiwahusisha wananchi wenye 

umri wa miaka 15 hadi 49. Tofauti na tafiti hizi zilizotangulia, 

utafiti wa mwaka 2016/17 ni wa kipekee kwani kwa mara ya 

kwanza unahusisha wananchi wa rika zote katika kaya 

zilizochaguliwa. Vile vile ni utafiti wa kwanza kukusanya taarifa 

zinazohusiana na maambukizo mapya ya VVU, kiwango cha VVU 

mwilini kwa watu wanaoishi na VVU na wastani wa maambukizo 

ya VVU kwa watu wa rika zote na wingi wa chembechembe za 

kinga mwilini (CD4 T-cell count).  

 

Utafiti huu utaangazia pia kuwepo kwa Viashiria vya usugu wa 

dawa, kiwango cha maambukizo ya kaswende na homa ya ini 

(Hepatitis B na C) kwa watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi. 

Pamoja na hayo utafiti huu utakusanya taarifa za upatikanaji na 

utumiaji wa huduma zitolewazo katika kudhibiti maambukizo ya 

VVU na UKIMWI na Viashiria vya tabia hatarishi zinazochangia 

maambukizo ya VVU.  
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Habari njema ni kwamba utafiti wa mwaka huu utahusisha vipimo 

vingi zaidi ikilinganisha na tafiti za aina hii zilizopita. Aidha baadhi 

ya vipimo, majibu yake yatatolewa papo hapo katika kaya 

zitakazoshiriki. 

 

Hali Ilivyo Kiwango cha maambukizo ya VVU katika tafiti 

zilizopita kinaonekana kupungua kutoka asilimia 7 mwaka 2003 

mpaka asilimia 5.1 mwaka 2011. Taarifa hii inaonyesha kuwa 

juhudi hizo za Serikali zimeiwezesha Tanzania kupunguza 

kiwango cha maambukizo ya VVU kwa asilimia mbili na kuifanya 

Tanzania kuwa ni miongoni mwa nchi zenye kiwango cha chini cha 

maambukizo kati ya nchi za kusini mwa jangwa la Sahara ambapo 

nchini nyingi za ukanda huu zina kiwango cha maambukizo cha 

zaidi ya asilimia 10. 

 

Kwa mujibu wa UNAIDS tawkimu zinaonyesha kwamba ngono 

zisizo salama ndiyo njia kuu ya maambukizo ya VVU miongoni 

mwa jamii na kina mama wakiwa na maambukizo makubwa Zaidi 

(53%) kuliko kina baba.  

 

Takwimu kutoka vyanzo vingine vinaonyesha Nguvu kazi katika 

nchi yetu inaundwa kwa sehemu kubwa na vijana ambao ni moja 

ya makundi yaliyoathiriwa sana na maradhi ya UKIMWI na 

magonjwa mengine ya ngono kama kaswende na homa ya ini.  

 

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Watoto na Wazee lipo tatizo la mimba za utotoni hapa nchini, 

jambo ambalo linaashiria kuwepo kwa ngono hatarishi.   
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Takwimu za mwaka 2012 zinaonyesha kwamba robo ya wasichana 

wote Tanzania wenye umri wa miaka 14 na 17 walikuwa 

wamejifungua angalau mara moja. Japo Mikoa inayoongoza kwa 

tatizo hili imetajwa kuwa ni Katavi (asilimia 27.6) na Rukwa 

(asilimia 24.5) lakini sote tunajua kwamba tatizo hili pia lipo 

kwenye mkoa wetu wa Lindi na linastahili kushughulikiwa. 

 

Mahitaji ya Tawimu na Matumizi yake: Takwimu za utafiti 

zitawasaidia watunga sera kuandaa mikakati mipya ya kudhibiti 

UKIMWI inayoendana na ukubwa wa tatizo na kuimarisha 

mipango ya ufuatiliaji na tathmini kwa miradi mbalimbali ya 

UKIMWI. 

 

Aidha, takwimu hizi zitasaidia kuboresha juhudi kubwa 

zinazofanywa na Serikali za kusogeza huduma zinazohusiana na 

VVU kama vile huduma za upimaji wa VVU bure kwenye vituo vya 

kutolea huduma za afya vya Serikali, kutoa huduma ya 

kupunguza maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa 

mtoto (PMTCT) na utoaji wa dawa za kupunguza makali ya VVU 

zijulikanazo kama ARV.  

 

Utafiti huu utaiwezesha Serikali kupata taarifa sahihi 

zitakazosaidia katika kupanga mikakati sahihi ya kuendeleza 

mafanikio yanayoonekana katika mapambano dhidi ya UKIMWI ili 

kuokoa nguvu kazi ya taifa ambayo ni ya msingi katika 

kufanikisha jitihada za serikali yetu za kupambana na umaskini.  
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Mafanikio ya utafiti huu yatasaidia serikali kujua ukubwa wa 

tatizo la UKIMWI kwenye vipengele nilivyotaja hapo juu na 

kuisaidia serikali kuimarisha huduma husika kwa wananchi 

wake. 

 

Wito Mtakubaliana nami kwamba, Sera na Mipango bora 

hutegemea sana upatikanaji wa takwimu sahihi na bora. Hivyo 

nitoe wito kwa wadau wote wa mkoa wetu kutoa ushirikiano wa 

Karibu kwa watafiti/Wadadisi ili kufanikisha  zoezi hili muhimu 

kwa taifa letu.  

 

Ninawaasa mtumie nafasi zenu kuwapokea watafiti watakapofika 

kwenye maeneo yenu, mfanye kila linalowezekana kuhamasisha 

wananchi hasa wale ambao kaya zao zimebahatika kuchaguliwa 

kushiriki katika Utafiti huu, waweze kutoa ushirikiano wa 

kutosha katika zoezi la ukusanyaji wa taarifa hizi, wakubali 

kufanyiwa vipimo na kupokea majibu ili waunganishwe na 

huduma za afya kwa wale wanaostahili. Ni vema wananchi na 

wadau wote wa mkoa wakaelimishwa kukubali kwamba kuijua 

hali ya afya ni kuijua leo na kesho ya mtu kama msingi wa 

kufanikisha mipango na ndoto zetu za baadaye. 

 

Waheshimiwa viongozi na wadau wetu,  

Napenda pia kuchukua fursa hii kuviomba vyombo vyote vya 

habari, kufikisha ujumbe sahihi kwa jamii ili kuzihimiza kaya 

zilizochaguliwa kutumia fursa hii adimu kujua afya zao bure bila 

malipo na kujiweka huru badala ya kuendelea kuishi kwa 
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wasiwasi kwa tatizo ambalo hivi sasa linadhibitika kuliko 

ilivyokuwa siku za nyuma.  

 

Kabla ya kumaliza neno langu, kwa mara nyingine tena niwasihi 

Wananchi wenzagu wa mkoa huu wa LINDI tuwe na mazoea ya 

kupima afya kwenye vituo vya afya ambavyo kwa sasa ni vingi 

ikilinganishwa na zamani, kupokea majibu ya vipimo na kujiunga 

katika huduma za tiba kwa wakati kwa kadiri itakavyoshauriwa 

na wataalamu wa afya. Kuchelewa kwenye huduma za matibabu 

kwa tatizo lolote la kiafya ni kupoteza fursa ya kujiongezea uhai. 

Ninawahimiza kutoa ushirikiano wa kutosha kwa wadadisi na 

kuwapa taarifa sahihi zitakazosaidia Serikali na dunia kwa jumla 

kuwa na mpango mkakati wa kuelekea kumaliza changamoto za 

UKIMWI ifikapo mwaka 2030. 

 

Nawatakia mafanikio mema katika jukumu la kuratibu Utafiti 

huu.  

 

Baada ya kusema haya machache, NATAMKA KWAMBA ZOEZI 

LA UTAFITI WA VIASHIRIA VYA VVU/UKIMWI KWA MWAKA 

2016/2017 KATIKA MKOA WA LINDI LIMEZINDULIWA RASMI. 

WANANCHI NA WADAU WOTE TUTOE USHIRIKIANO KWA 

WATAFITI PINDI WATAKAPOTUTEMBELEA KATIKA MAENEO 

YETU. 

LINDI BILA MAAMBUKIZI MAPYA YA VVU, INAWEZEKANA. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA. 


