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                         YAH: MAAGIZO NA MASHARTI KWA MWANAFUNZI ALIECHAGULIWA KUJIUNGA KIDATO 

CHA KWANZA 2020 
Ninayo furaha kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na shule ya sekonsari Nakiu kidato cha kwanza  
mwaka 2020 , shule hii ipo mkoa wa Lindi  wilaya ya kilwa  kata ya Nanjirinji . Shule itafunguliwa tarehe 
06/01/2020 saa moja na nusu asubuhi. Sheria namba 25 ya mwaka 1978 itahusika kwa mzazi / mlezi 
atakaeshindwa kumleta mwanafunzi shuleni kwa sababu yoyote ile. 
Mwanafunzi kumbuka kuwa wewe umebahatika kupata nafasi hii nadra uliyopewa na Taifa. Unatakiwa 
uweke juhudi kubwa katika masomo, kazi, michezo pamoja na mwenendo bora wa tabia  kwa manufaa 
yako na Taifa lako. Unatakiwa kufuata kikamilifu sheria za shule na kanuni zote za shule katika kipindi 
chote utakapokuwa hapa shuleni. 
Masomo unayotakiwa kusoma sekondari ni tisa pamoja na masomo yatakayotolewa na taasisi ya ukuzaji 
mtaala. 
Masomo tisa ya sekondari ni 

Civics Kiswahili Chemistry 

Geography English Biology 

History Physics Basic mathematics 

 
  

1.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA ILI MWANAFUNZI APOKELEWE SHULENI 
A. Nakala ya cheti cha kuzaliwa 
B. Sare ya shule kwa wavulana ni suruali mbili moja ya kaki na nyingine damu ya mzee mashati 

mawili meupe ya mikono mifupi, viatu vya ngozi vya kamba nyueusi jozi mbili pamoja nasoksi 
nyeupe jozi mbili. 

C. Sare ya shule kwa wasichana ni sketi mbili ya kijani moja na damu yam zee, mashati, soksi ndefu 
nyeupe jozi mbili 

N.B : 

 Wanafunzi wa kiisilamu wanaruhusiwa kuvaa hijabu nyeupe mahono ya duara usoni isiyo 
na mapambo au rangi yoyote. 

 Viatu na soksi visiwe na rangi, madoa, mistari ya mapambo, pia visiwe na visigino virefu 
wala mabuti. 



 Mwanafunzi haruhusiwi kuvaa kofia, kandambili , pete, herein, n.k. Vile vile haruhusiwi 
kusuka nywele, kunyoam kipara bila sababu maalumu inayo kubalika na tamaduni  za 
Kitanzania kwa ruhusa maalumu 

 

D. Sweta moja la blue. 
E. Sare ya michezo kw shule hii fulana za bluu bukta moja ya bluu, au traksoot yabluu na viatu vya 

raba jozi moja kwa wavulana kwa wasishana fulana na bukta nyekundu au traki Sufi nyekundu. 
F. Vifaa vya usafi fagio ya ndani (soft brooms fagio ya nje chelewa), jembe, kwanja, panga ( alete 

vifaa sio fedha) 
G. Picha ndogo nne (passport size)  za rangi zenye background blue  
H. Madaftari makubwa yasiyopungua tisa  

 

2.0. SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE HII. 

Shule inaendeshwa kwa mijibu wa sheria ya elimu Na. 25 ya mwaka 1978. Aidha shule inazingatia 
miongozo yote inayotolewa na wizara  yenye dhamana ya elimu nchini. 

Mwanafunzi anatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo : 

 

a) Heshima kwa viongozi , wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla 
ni jambo la lazima. 

b) Mhudhurio  katika kila shughuli za ndani na njee ya shule  ni muhimu. 
c) Kutimiza kwa makini maandalio ya jioni( preparation) 
d) Kuwahi kaika kila shughuli  za shule na nyingine utakazopewa. 
e) Kufahamu mipaka ya shule  na kuzingatia kikamilifu maelezo juu ya kuwepo ndani na nje ya 

mipaka ya ya shule hivyo wakati wote  wa uwanafunzi wako katika  shule hii. 
f) Kutunza usafi  wa mwili  na mazingira ya shule wakati wote. 
g) Kuvaa sare ya shule wakati wote 
h) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote. 
i) Mwanafunzi haruhusiwi kutembelea sehemu zifuatazo isipokuwa kwa kibali maalumu 

i. Chumba cha walimu 
ii. Ofisi za shule 

iii. Maabara 
iv. Jikoni 
v. Nyumba za walimu na wafanyakazi Wasio walimu 

j) Mwanafunzi haruhusiwi kutembelea sehemu zifuatazo a) vilabu vaya pombe b) majumba ya 
starehe c) majumba ya kufikia wageni (Guest houses) 

   

 

 3.0 MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA SABABISHA UKUFUKUZWA SHULE 

i. Wizi 



ii. Uasherati 
iii. Ubakaji 
iv. Ulevi na matumizi ya madawa ya kurevya  kama vile uvutaji bangi, cocaine, mirungi, 

pombe n.k 
v. Kupigana ama kupiga 

vi. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 
vii. Kudharau Bendera ya Taifa 

viii. Kuoa ama kuolewa 
ix. Kupata ma kuharibu mimba ndani na nje ya shule 
x. Kutoa mimba 

xi. Kugoma , kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa shule au watu 
xii. Kukataa adhabu kwa makusudi 

xiii. Mwanafunzi kuwa na simu ya mkononi 
FOMU ZINAZOTAKIWA KUJAZWA NA KURUDISHWA SHULENI 

i. Medical examination form ambayo itajazwa na mganga mkuu wa hospitali ya serikali, fomu hii 
itapelekwa kwa mkuu wa shule  iliwa imejazwa. 

ii. Form ya maendelea binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi au mkataba wa kutoshiriki katika 
mgomo , fujo, ma makosa ya jinai 

iii. Form ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria  na kanuni, kumhudumia mwanafunzi kwa mahitaji 
yote yatakayo hitajika hapa shuleni. 

TAFADHALI SOMA KWA MAKINI MAELEZO, MAAGIZO NA KUYATEKELEZA KIKAMILIFU, NA FOMU 
ZINAZOTAKIWA KUJAZA ZIJAZWE NA ZIRUDISHWE 

KARIBU SANA 

……………………………… 

                                                      DICKSON M.KIRUMBI 
MKUU WA SHULE 

OFISI YA RAISI TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

SHULE YA SEKONDARI NAKIU 

 
 
UTHIBITISHO / KIAPO CHA MZAZI / MLEZI 
Mimi ………………………………………………………. Ninakubali mwanafunzi 
…………………………………………….. asome katika shule ya sekondari Nakiu  

 . Nitahakikisha kwamba wakati wote mwanafunzi huyu  atakapokuwa anasoma  hapa shuleni 

A}    Mwanangu  huyu hana ruhusa ya kwenda majumba ya wageni , maeneo ya ulevi, maeneo 
ya kuangalia sinema  na kucheza puul table mtaani. N.K 
 
B}     Mimi mzazi /mlezi ninaahidi kumpatia vifaa vyote vinavyohitajika hapo shuleni na 
ninathibitisha atakuwa na mahali pam kukaa/ kulala muda wote npaka amalize masomo yake 
 



C}     Ninaelewa kuwa nafasi hii ya mtoto wangu kuingia katika elimu ya sekondari  ni bahati 
aliyotunikiwa na Taifa kwa jinsi hiyo ninaahidi kuwa nitahakikisha mtoto  amafuata sheria na 
taratibu zote  za shule. Pale atakaposhindwa  kufuata sheria  hatua kali zicchukuliwe dhidim 
yake 
 
D}     Mwanafunzi /mtoto wangu atakapokuwa shuleni alelewe katika dini ya ………………………….   
 
E}     ANUANI YANGU ……………………………………………….. 
 
F}      Saini ya mzazi / mlezi …………………………..  Tarehe ……………………………….. 

 

 

 


