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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA LIWALE 

NANGANDO SEKONDARI, 

S.L.P 22, 

LIWALE. 

04/01/2020. 

SIMU: 0686 849999 & 0652 960900 

JINA LA MWANAFUNZI            

S.L.P    

LIWALE. 

YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI NANGANDO KWA 

MASOMO YA KIDATO CHA KWANZA – MWAKA 2021 

(JOINING INSTRUCTIONS) 

UTANGULIZI 

Nafurahi kukutaaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza (I) 

mwaka 2021 katika shule ya sekondari NANGANDO iliyopo kata ya Nangando. Kwa 

kuchaguliwa kwake kujiunga na masomo ya sekondari katika shule hii, ameipata fursa 

ya pekee ambayo wengi wameikosa. Hivyo ninakupongeza na kukujulisha kwamba 

shule itafunguliwa rasmi tarehe 11/01/2021. Hivyo mwanao/mwanafunzi anatakiwa 

kuwepo siku hiyo ya ufunguzi wa shule bila kukosa kwani siku hiyo masomo yataanza 

rasmi. 

Mzazi/Mlezi na mwanafunzi mnatakiwa kusoma maelekezo ya barua hii na kujaza 

sehemu zinazotakiwa kwa umakini, ili kuepuka usumbufu siku za baadaye. 

“NIDHAMU NA WAJIBU HURUTUBISHA TAALUMA (DISCIPLINE AND 

RESPONSIBILITY NURTURES ACADEMIC EXCELLENCE)” Ndiyo kauli mbiu ya shule 

hii, tafakari na tumia nafasi hii kwa manufaa yako na Taifa kwa ujumla. 

     

MOMOY, F.L 

MKUU WA SHULE 
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FOMU NAMBA 01 

MAMBO YA KUZINGATIA 

1. SARE ZA SHULE 

A. WASICHANA 

i. Sketi mbili (2) za rangi ya kijivu (dark grey); Sketi iwe ndefu, mshono uwe wa rinda 

boksi bila mkanda. 

ii. Mashati mawili (2) meupe; Mikono mifupi, kitambaa cha tetron. 

iii. Viatu vyeusi vya ngozi; viwe vya kutumbukiza vyenye kamba (gidamu). Visiwe vya 

kupanda, ghorofa au kisigino kirefu. 

iv. Soksi nyeupe jozi mbili (2). 

v. Skafu rangi ya kijivu, rangi sawa na kitambaa cha sketi. 

vi. Sweta rangi ya kijivu 

vii. T-shirt 

viii. Hijabu inaruhusiwa ila sio lazima. Kwa yule atakaye vaa hijabu, iwe nyeupe 

ambayo itavaliwa na sare ya shule. Mitandio hairuhusiwi. Kwa mwenyekuvaa 

hijabu, avae na nusu kanzu yenye mikono mirefu. 

 

B. WAVULANA 

i. Suruali mbili (2) za rangi ya kijivu (dark grey); Upana wa suruali chini usipungue 

inchi 18, suruali iwe na urefu wa kufunika kiatu kwa sentimeta mbili (2). 

ii. Mashati mawili (2) meupe; Mikono mifupi, kitambaa cha tetron. 

iii. Viatu vyeusi vya ngozi; viwe vya kutumbukiza vyenye kamba (gidamu). Visiwe vya 

kupanda, ghorofa au kisigino kirefu. 

iv. Soksi nyeupe jozi mbili (2). 

v. Tai rangi ya kijivu rangi sawa na kitambaa cha suruali. 

vi. Mkanda mweusi wa ngozi usio na picha, urembo wala maandishi. Utambi 

hauruhusiwi. 

vii. Sweta rangi ya kijivu 

viii. T-shirt 

KUMBUKA: Uvaaji wa sare wa mlegezo maarufu kata K, kutochomekea shati, 

kutofunga mkanda kwa wavulana, kuvaa sketi fupi, kuvaa viatu bila soksi na 

kutovaa tai haviruhusiwi na ni makosa. Sampuli ya rangi ya kitambaa cha sketi na 

suruali inapatikana shuleni. 

Pia T-shirt zinapatikana shuleni kwa gharama nafuu kwa atakaye hitaji; Sare ya T-

shirt za shule zitavalia siku ya Jumatano na Ijumaa. 
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2. VIFAA VYA KUJIFUNZIA DARASANI 

i. Madaftari makubwa (Counter books) yasiyopungua kumi (10) yenye ukubwa wa 

kuanzia 2 quire na counter book moja la kuanzia 3 quire kwa ajili ya somo la 

Hisabati (Basic Mathematics). 

ii. Kalamu (Peni) za kutosha za wino bluu/nyeusi, kalamu za risasi (penseli) na rula. 

iii. Mkebe wa vifaa vya Hisabati (Mathematical Set) 

iv. Ream moja ya karatasi A4 kwa ajili ya mitihani ya Wiki, Mwezi, Ujirani mwema na 

Mhula. 

v. Kamusi ya Kiingereza (dictionary) na kamusi ya Kiswahili. 

3. VIFAA VYA USAFI NA UTUNZAJI WA MAZINGIRA 

i.Ndoo ndogo ya ujazo wa lita 10 na panga au fyekeo kwa wasichana. 

ii.Ndoo ndogo ya ujazo wa lita 10 na jembe kwa wavulana. 

iii.Fagio moja la chelewa. 

4. VIFAA AU NGUO ZA MICHEZO 

Uongozi wa shule unashauri kila mwanafunzi kushiriki katika michezo kwa afya yake 

ili afanye vizuri katika taaluma, hivyo mwanafunzi anatakiwa awe na vifaa binafsi vya 

michezo kwa muongozo ufuatao:- 

i. Viatu aina ya raba kwa wote 

ii. Bukta au traki na fulana rangi ya bluu kwa wavulana 

iii. Traki na fulana rangi ya bluu kwa wasichana. 

 

FOMU NAMBA 02 

A. MAKOSA YATAKAYOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE   

1. Wizi  

2. Uasherati, Ubakaji, Ushoga, Ulawiti na Usagaji. 

3. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya, kujihusisha na biashara ya madawa 

yoyote ya kulevya. 

4. Makosa ya jinai. 

5. Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwanafunzi au mwalimu au na 

mtu yeyote yule. 

6. Kuharibu mali ya umma na ya watu wengine kwa makusudi. 

7. Kudharau Bendera ya Taifa, Picha ya viongozi wa Taifa, Nembo ya Taifa, Wimbo wa 

Taifa na Fedha ya Taifa. 

8. Kuoa au kuolewa. 
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9. Kupata mimba au kusababisha mimba ndani na nje ya shule. 

10. Kutoa au kushawishi kutoa mimba. 

11. Kugoma au kuhamasisha mgomo, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na 

usalama wa watu shuleni. 

12. Kukataa adhabu halali. 

13. Kujiachisha shule mwenyewe. 

14. Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule. 

15. Kukaa porini wakati wa masomo. 

16. Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro 

17. Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla.  

18. Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni. 

19. Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu n.k. 

20. Pamoja na makosa mengine yanayofanana na hayo. 

B. KANUNI ZA SHULE 

a. NIDHAMU NA HESHIMA   

Kila mwanafunzi anatakiwa kuzingatia yafuatayo:  

1. Kusimama na kumsalimu mwalimu au mtu yeyote aliyewazidi umri anapopita au 

anapoingia darasani. 

2. Kutotumia lugha mbaya, wakati wowote kati yao wenyewe, kwa walimu na kwa 

watu wengine.  

3. Kuwaheshimu wafanyakazi wote walioko shuleni kama walezi wake.  

4. Kushirikiana na kusaidiana na wanafunzi wenzake katika kazi.  

5. Kuthamini na kuheshimu kazi za aina zote.  

6. Kuwa na kucha fupi zisizopakwa rangi na nywele fupi pia ziwekwe katika hali ya 

usafi kila wakati, kuvaa mavazi ya heshima.  

7. Kuitika mara moja na kukimbilia aliko Mkuu anayekuita.  

8. Kuheshimu bendera ya Taifa, picha za viongozi wa serikali, nembo ya Taifa “coat of 

Arms”, wimbo wa Taifa na fedha za Taifa.  

9. Kuheshimu ukumbi wa mikutano, mahali pa kulia chakula, ofisi za shule, mali ya 

binafsi na mali ya umma.  

10. Kusimama katika mstari wakati wa kupokea huduma.  

11. Kuwa mfano mzuri wa heshima na tabia njema mahali popote ulipo. 

12. Kunyosha mkono juu na asimame anapouliza na kujibu maswali. 

13. Kukaa kimya wakati wote anapokuwa darasani, asitoke bila ruhusa ya mwalimu 

au kiongozi aliyeko.  
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14. Kuheshimu na kukubali tofauti za kisiasa, kidini na kiutamaduni zilizopo katika 

jamii.  

15. Ni marufuku kwa mwanafunzi kuleta vifaa vifuatavyo shuleni SIMU au KIFAA 

CHOCHOTE CHA SIMU, Camera, VYAKULA vya aina yoyote.   

  

b. MAHUDHURIO  

Kila mwanafunzi anatakiwa:  

1. Kuhudhuria shule muda wote wa masomo.  

2. Kuhudhuria vipindi vyote vya masomo ndani na nje ya darasa.  

3. Kuhudhuria katika kazi zote za mikono.  

4. Kuhudhuria mikutano ya shule kama baraza la shule, ukaguzi wa usafi, 

kupandisha bendera ya Taifa, mikutano ya madarasa.  

c. MAENDELEO YA MWANAFUZI KITAALUMA NA TABIA  

Shule humkabidhi mzazi au mlezi taarifa za maendeleo ya mwanafunzi kitabia na 

kitaaluma kila muhula, tafadhali mzazi au mlezi hakikisha unaipata na kumshauri 

mwanao kuhusu maendeleo yake.   

d. KUWAHI  

Kila mwanafunzi anatakiwa:  

1. Kuthamini muda.  

2. Kuwahi kufika shule na kuhesabu namba. 

3. Kuwahi katika shughuli zote za shule kama zilivyopangwa katika ratiba ya kila 

siku.  

4. Kufika shuleni kwa tarehe zilizopangwa kufuatana na muhula husika.   

e. SARE YA SHULE  

Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa katika sare ya shule wakati wote wa: 

1. Masomo darasani   

2. Kutoka nje ya shule Kwa shughuli za kishule.  

3. Baraza la shule.  

4. Kazi za mikono (T-shirt za shule).  

5. Michezo (sare za michezo).  

f. MIPAKA YA SHULE  

Kila mwanafunzi azingatie mipaka ya shule Kama ifuatavyo:  

1. Ni kosa kwa mwanafunzi kutoka nje ya mipaka ya shule bila kibali cha 

mwalimu wa zamu.  

2. Kutotembelea sehemu zifuatazo isipokuwa kwa kibali maalum: 

i. Chumba cha walimu (staffroom).  
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ii. Ofisi za shule.  

iii. Maabara.  

iv. Jikoni.  

g. UGONJWA  

1. Tafadhali mzazi au mlezi unatakiwa kufanya uchunguzi wa kina wa Afya ya 

mwanao kabla hajaripoti shuleni na wakati wa likizo ili kuepuka usumbufu 

wakati wa masomo.  

2. Endapo kutakuwa na tatizo lolote la kiafya mwanafunzi atatakiwa kutoa taarifa 

kwa mwalimu wa zamu, mwalimu wa darasa, kwa matron wa shule, mwalimu 

mlezi n.k. mwanafunzi harusiwi kutunza dawa yoyote darasani. Dawa zote 

zitunzwe kwa matroni au mwalimu wa afya.  

3. Mwanafunzi mwenye matatizo lazima aufahamishe uongozi wa shule au Matron 

wa shule, mara afikapo shuleni.   

h. USAFI 

Kila mwanafunzi azingatie usafi kama ifuatavyo: 

1. Usafi wa mwili. 

2. Usafi wa mavazi. 

3. Kushiriki usafi wa chumba cha darasa anamosomea. 

4. Kushiriki usafi wa vyoo kikamilifu. 

5. Kushiriki kufanya usafi wa mazingira kikamilifu. 

ANGALIZO KWA MWANAFUNZI  

1. Mwanafunzi haruhusiwi kuandika maandishi katika dawati, meza, viti, vitabu au 

kwenye kuta za majengo ya shule.  

2. Ni kosa kwa mwanafunzi kukutwa na kitu chochote kinachohusisha mapenzi 

mfano barua, daftari lenye nyimbo za mapenzi n.k.  

3. Ni kosa kwa mwanafunzi kupita eneo lisilo na barabara maalumu au kutupa 

takataka maeneo yasiyo rasmi au kuziona takataka bila kuziondoa, hii ni kwa 

ajili ya kutunza mazingira ya shule.   

4. Mwanafunzi akiharibu samani, majengo au mali za shule, mzazi/mlezi wa 

mwanafunzi husika atawajibika kulipa gharama za uharibifu husika. 
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FOMU NAMBA 03 

TAARIFA BINAFSI   (IJAZWE KIKAMILIFU NA IRUDISHWE SHULENI)   

1. Jina lako kamili kama lilivyotumika darasa la saba:     

              

Tarehe ya Kuzaliwa           

2. Jina kamili la baba mzazi/mlezi:         

            

Kazi yake            

Anwani kamili ya baba mzazi/mlezi                                                              

Namba yake ya simu ya mkononi               

Mahali anakoishi baba mzazi/mlezi: Tarafa                                                                               

Kijiji/Mtaa      

Namba ya Kitambulisho cha Taifa (Namba ya NIDA)      

3. Jina kamili mama mzazi/mlezi         

                    

Kazi yake            

Anwani kamili ya mama mzazi/mlezi           

Namba yake ya simu ya mkononi           

Mahali anakoishi mama mzazi/mlezi: Tarafa          

Kijiji/Mtaa       

Namba ya Kitambulisho cha Taifa (Namba ya NIDA)      

4. Jina kamili la mlezi mwingine mbali na baba mzazi/mlezi au mama mzazi/mlezi 

                 

Uhusiano wa mlezi na mwanafunzi         

Kazi yake          

Anwani kamili ya mlezi           

Namba yake ya simu ya mkononi           

Mahali anakoishi mlezi: Tarafa          

Kijiji/Mtaa       

Namba ya Kitambulisho cha Taifa (Namba ya NIDA)      
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA LIWALE      

SHULE YA SEKONDARI NANGANDO 

FOMU YA KUKUBALI KUJIUNGA NA SHULE HII 

1. Sehemu ya  mwanafunzi   

A. KUJIUNGA NA SHULE HII  

Mimi …………………………………………………………………….. ninakubali nafasi 

niliyopewa kuingia kidato cha kwanza mwaka……………..katika Shule ya Sekondari 

ya Nangando na nitafika shuleni bila kuchelewa. Ninaahidi kwamba nitatii na 

kuzingatia sheria zote za shule na nchi. Nitakua mwanafunzi mwenye bidii katika 

masomo na kazi za elimu ya kujitegemea.   

B. KUTOSHIRIKI KATIKA MGOMO, FUJO NA MAKOSA YA JINAI   

Mimi ……………………………………………………mwanafunzi wa kidato cha kwanza, 

Ninaahidi mbele ya mzazi/mlezi na familia yangu kwa ujumla, kuwa sitashiriki au 

kuchochea fujo, mgomo na makosa ya jinai kwa muda wote niwapo shuleni na 

nyumbani nitakuwa raia mwema na mzalendo kwa nchi yangu.   

              Saini ……………………………… tarehe …………………………..   

Anuani yangu ya kudumu ni ………………………………………………………                                                   

2. Sehemu ya mzazi/mlezi  

Mimi ………………………………………………………………………. ninakubali mtoto 

wangu ……………………………………………. kusoma katika Shule ya Sekondari ya 

Nangando mwaka wa ………………… Ninaahidi kumpatia mahitaji yote ya shule 

kama ilivyo katika maagizo ya kujiunga na shule. Aidha ninaahidi nitashirikiana na 

shule wakati wote kuona kuwa mwanangu anatekeleza wajibu wake kwa shule na 

taifa. Na nitafuatilia maendeleo yake kitaaluma, tabia na mwenendo wa nidhamu ya 

mtoto wangu nikishirikiana na waalimu.   

 Anuani yangu ya kudumu ni ……………………………………………………..   

     Namba ya simu……………………………………….   

Iwapo nitapata uhamisho au kubadili makazi, ni lazima nitaijulisha shule kwa 

maandishi.   

                         Saini ………………………..     Tarehe…………………………   

 KUMBUKA: (Fomu hii irudishwe kwa Mkuu wa Shule ikiwa imejazwa)  
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MEDICAL EXAMINATION FORM 

                                                                    Nangando Secondary School,                                                                                            

P.O.Box 22,                                                                                                                            

LIWALE.                                                                                                                            

To  

THE MEDICAL OFFICER,  

………………………………..  

………………………………..  

………………………………..   

Please examine…………………………………………………………………………………………   

As to her fitness for pursuing further education at this school,   

1. Haemoglobin ……………………………………………………………………………………….  

2. P.V. Bleeding ……………………………………………………………….............................  

3. (a) Sight defect …………………………………………………………………………………… 

(b) Hearing…………………………………………………………………………………………..  

4. Blood Pressure……………………………………………………………………………………..  

5. Urine for Sugar and Pregnancy test…………………………………………………………..  

6. Stool for routine examination................................................................................ 

7. Asthma………………………………………………………………………………………………  

8. Skin diseases………………………………………………………………………………………  

9. Leprosy ……………………………………………………………………………………………..  

10. Epilepsy…………………………………………………………………………………………….  

11. Pulmonary tuberculosis…………………………………………………………………………  

12. Deformity…………………………………………………………………………………………..  

13. Mental Problem…………………………………………………………………………………..  

14. Comments………………………………………………………………………………………….   

MEDICAL CERTIFICATE 

(To be completed by the Medical Officer)  

I have examined the above named and consider that she/he is mentally and 

physically fit for studies. 

Signature ………………………………………………… Date ………………………………… 

Designation   …………………………………………..    Station ……………………………... 

NB: (Fomu hii irudishwe Kwa Mkuu wa Shule ikiwa imejazwa) 


