
1 
 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA LINDI 

SHULE YA SEKONDARI NGONGO, 

S.L.P 383, 

LINDI. 

TAREHE …………………… 

MWANAFUNZI……………………………………………………. 

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA KIDATO CHA I MWAKA 2021  

SHULE YA SEKONDARI NGONGO 

1.0 Ninapenda kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika shule ya 

sekondari  Ngongo kwa mwaka wa masomo 2021.  shule ya sekondari ngongo ni ya kutwa  

yenye mchanganyiko wa wasichana na wavulana kwa kuchangia gharama ya chakula .shule 

inapatikana katika mkoa wa LINDI ,Manispaa ya LINDI ,Kata ya jamhuri , mtaa wa kiduni 

, eneo la tulieni , jirani kabisa na viwanja vya maonesho ya nanenane kanda ya kusini 

Ngongo . Shule ipo umbali wa kilomita 15 kutoka makao makuu mkoa na wilaya katika 

barabara iendayo mkoani lindi .  Nauli ya basi kutoka kituo cha mabasi lindi mjini hadi 

shuleni ni Tshs 1000/=. 

Muhula wa kwanza wa masomo unaanza tarehe 06/01/2020.unatakiwa kuripoti shule tarehe 

06/01/2020 bila kuchelewa na mwisho wa kuripoti ni tarehe 25/01/2020 . Baada ya tarehe 

hiyo msako wa  wanafunzi ambao hawajaripoti utafanyika na mzazi ambaye hatamleta 

mtoto wake shule atachukuliwa hatua kali za kisheria ikiwa ikiwa ni kulipa faini au kifungo 

au vyote kwa pamoja . 

 

KARIBU SANA SHULE YA SEKONDARI NGONGO 

………………………………………… 

ALPHONCE A. NGAJIRO 

MKUU WA SHULE 

SIMU: 0714124217/0625773052 
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2.0   MAHITAJI MUHIMU SHULENI 

2.1 SARE ZA SHULE 

2.1.1 WAVULANA  

(a)  Suruali mbili(2)rangi ya damu ya mzee mshono wa kawaida wenye marinda 

mawili kila upande na pindo la chini. 

(b) Mashati mawili (2)meupe ya mkono mifupi 

(c)Viatu vyeusi jozi mbili (2) vya ngozi , vya kaba visivyo na madoido au visigino 

virefu 

(d)Soksi nyeupe jozi zakutosha zisizo na urembo wa aina yoyote  

(e)Fulana mbili 2) za njano zisizo na maandishi yoyote zitatumika wakati wa 

masomo ya jioni na kazi za jioni . 

(f)Fulana yenye nembo ya shule inayopatikana shuleni kwa tsh 

15000/=itakayotumika siku ya jumatano na wakati wa masomo ya jioni na kazi 

(g) Suruali mbili(2)za light blue mshonono wa kawaida wenye marinda mawili kila 

upande na pindo chini zitakazovaliwa wakati wa kazi za jioni au masomo ya jioni 

(h)Sweta rangi ya damu ya mzee litakalovaliwa nyakati za baridi. 

(i)nembo ya shule inapatikana shuleni 

(j)Tai mbili (2)ndefu rangi ya damu ya mzee. 

(k)Mkanda wa suruali mweusi wa ngozi  

. 

    2.1.2  WASICHANA  

(a)   Sketi mbili (2) ndefu za heshima rangi damu ya mzee zenye malinda ya     

kawaida. 

(b)   Mashati mawili (2) meupe ya mikono mifupi / nusu kanzu za tetroni na hijjab 

yake ndefu kwa watakaovaa hijjab . 

(c)  Viatu vyeusi jozi mbili (2) vya ngozi , vya kamba visivyo na madoido wala 

visigino virefu. 

(d) Soksi nyeupe jozi za kutosha zisizo na urembo wa aina yoyote . 

(e) Fulanambili (2) moja ya njano isiyo na maandishi yoyote, nyingine ni yenye 

nembo ya shule inayopatikana shuleni kwa Tshs 15,000/= zitakazotumika wakati 

wa masomo ya jioni . 

(f) Magauni mawili marefu ya light blue mshono wa solo yakayovaliwa wakati wa 

kazi za jioni au masomo ya jioni.(kwa wanaovaa hijjab washone na hijjaab yake ) 

(g) sweta rangi ya damu ya mzee litakalovaliwa nyakati za baridi.  

(h) Nemboya shule inapatikana shuleni  

(i)  Tai mbili (2) ndefu rangi ya damu ya mzee . 
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ZINGATIO: VIMODO NA KUJA NA NGUO ZA NYUMBANI 

HATURUHUSU, TUTAZICHANA!!! . 

1.1  SARE ZA MICHEZO. 

➢ Fulana na bukta ya rangi ya bluu kwa wavulana. 

➢ Traki suti ya pink au light blue kwa wasichana . 

➢ Raba au viatu vyovyote vya michezo kwa wasichana na wavulana . 

           2.3: VIFAA VYA USAFI 

         2.3.1   KWA WAVULANA  

➢ Jembe ngwamba 1 lenye mpini . 

➢ Panga 1 

➢ Fyekeo 1 

➢ Fagio laini 1 la plastiki. 

➢ Ndoo 1 ndogo     

               2.3.2   KWA WASICHANA  

➢ Jembe ngwamba 1 lenye mpini . 

➢ Panga 1 

➢ Fyekeo 1 

➢ Fagio wa mti wa chelewa 1 

➢ Ndoo 1 ndogo     

        2.4   VIFAA VYA DARASANI. 

(a)  Madaftari makubwa 15 (counter book)quire 2/3,rula 1 ndefu na mkebe 

1(mathematical sets) 

(b) Kamusi ya kiingereza /kiingereza – LAZIMA  

(c) Begi lakuhifadhia madaftari  

(d)  Faili ( box faili au plastiki ) 

(e) Peni na kalamu za risasi za kutosha . 

 

2.5 MAAGIZO MENGINE YA KUZINGATIA  

(a)  Cheti cha uthibitisho kutoka kwa daktari ili kufahhamu mwanafunzi ana  

maradhi yatakayo hitaji uangalizi maalumu 

(b) Nakala ya cheti cha kuzaliwa 

(d)  Picha au paspoti za mzazi au mlezi ambaye atatambulika shuleni endapo 

atahitajika 
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2.6: MAHITAJI KWA WATAKAO KAA HOSTELI 

2.6.1  CHAKULA NA WAPISHI. 

➢ Pesa ya chakula nakulipa wapishi kwa mwaka ni Tshs 360,000/=(Ilipwe 

kwaawamu moja au mbili)                                                                         

ZINGATIO : Fedha za CHAKULA NA WAPISHI zilipwe akaunti ya shule 

70201601426.NMB. Jina la akaunti ni NGONGO SECONDARY 

SAVING ACCOUNT. HATUPOKEI PESA TASLIMU MKONONI 

                             

      2.6.2  VIFAA VINAVYOHITAJIKA HOSTELI 

a) Godoro 1 la futi 2.5x6 

b) Mto 1 na foronya rangi ya shuka  

c) Shuka 2 za light blue au pink. 

d) Kadi ya bima ya afya . (LAZIMA )( Kwa wasio kuwa nayo 

wataunganishwa na CHF kwa gharama zao wenyewe ) 

e) Chandarua 1( neti ya mbu) rangi ya blue  

f) Pasi 1 ya mkaa kwa ajili ya  kunyooshea nguo 

g) Ndala /yeboyebo ya kuogea  

h) Ndoo za maji kwa matumizi binafsi 

i) Taa ya sola kwa matumizi binafsi ya dharura  

j) Dumu la lita 5 kwa ajili ya kuhifaa dhia maji ya kunywa . 

k) Sahani,bakuli,kikombe  na kijiko vya  bati kwa ajili ya chakula  

l) Sabuni za kuogea na kufulia , taulo , dawa za meno,mafuta ya kupaka 

na pedi za kutosha kwa wasichana . 

m) Fedha kwa matumizi madogomadogo ,na matibabu na nauli ya kurudi 

nyumbani wakati wa likizo       
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 SHERIA ZA SHULE  

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na 25 ya mwaka 

1978. Aidha inazingatia miongozo yote inayotolewa na wizara yenye 

dhamana na elimu nchini .hivyo mwanafunzi anapaswa kuzingatia mambo 

ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa mara kwa mara na walimu 

wakati wote awapo shuleni : 

(a) Heshima kwa viongozi , wazazi,wafanyakazi wote , wanafunzi 

wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima . 

(b) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya darasani ni 

muhimu 

(c) Kutimiza kwa umakini maandalio ya kujisomea jioni 

(d) Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa. 

(e) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelezo juu ya 

kuwapo ndani na nje ya mipaka hiyo wakati wote wa uwanafunzi 

katika shule hii 

(f) Kutunza usafi wa mwili na usafi wa shule. 

(g) Kuvaa sare ya shule wakati wote awapo ndani na nje ya shule 

(h) Kuzingatia ratiba zote za shule wakati wote 

(i) Lugha chafu , matusi,ugomvi,fitina kupigana ni mwiko kabisa . 

(j) Unywaji wa vileo , kuuza pombe na uvutaji wa aina yoyote kwa 

mwanafunzi ni mwiko. 

(k) Wizi wa aina yoyote ni marufuku kwa mwanafunzi. 

(l) Uharibifu au upotevu wa mali za umma ni kosa kabisa. 

(m) Wageni wa wanafunzi wataruhusiwa kuonana nao baada ya 

kujitambulisha na kupokelewa na mwalimu wa zamu . na ikumbukwe 

kwamba siku za kutembelea wanafunzi ni siku ya jumapili ya mwisho 

wa mwezi. 

(n) Mwanafunzi haruhusiwi kuoa /kuolewa . akibainika atafukuzwa shule 

mara moja , aidha ni marufuku kwa wanafunzi kuwa na mahusiano ya 

kimapenzi wakati wote  akibainika adhabu yake ni kufukuzwa shule. 

(o) Ni mwiko kwa mwanafunzi yeyote kwenda nyumba za walimu , 

wafanyakazi na mabweni ya jinsia tofauti bila ruhusa kutoka kwa 

walimu husika . 

(p) Ni marufuku kwa mwanafunzi kuwa na simu ya mkononi , 

CD,Memory card au laini yoyote ya simu. 

(q) Kukataa adhabu ni kukataa malezi bora ya walezi wako wa shule  

(r) Kuchochea au kufanya mgomo wa aina yoyote shuleni ni marufuku . 

(s) Mwanafunzi anatakiwa kufuata maelekezo yote yanayotolewa mara 

kwa mara na uongozi wa shule. 
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(t) Mwanafunzi atajisafirisha mwenyewe wakati wa likizo au pale 

atakaporudishwa nyumbani. 

(u) Ni marufuku kuvaa mavazi yasiyoruhusiwa shuleni 

(v) Ni marufuku kwa mwanafunzi kujipikia chakula cha aina yoyote 

shuleni. 

(w) Ni marufuku kwa mwanafunzi na wazazi kutumia simu za wapishi au 

walinzi kuwasiliana kwa namna yoyote ile .Mawasiano yote yafanyike 

kwa walimu na sio vinginevyo. 

 

 

 

3.1 MAKOSA YAFUATAYO YATASABABISHA 

MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE MARA MOJA HIVYO 

JIEPUSHE NAYO. 

i. Wizi 

ii. Uasherati ,na  mahusiano ya kimapenzi ,usagaji, ushoga na 

ubakaji. 

iii. Ulevi na matumizi ya madawa kulevya kama vile 

bangi,milungi,kubelina cocaine. 

iv. Kupiga au kupigana 

v. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma. 

vi. Kudharau kwa bendera na wimbo wa taifa . 

vii. Kuoan au kuolewa. 

viii. Kugoma,kuchochea na kuongoza migomo au kuvuruga amani na 

usalama ndani na nje ya shule. 

ix. Kukataa adhabu halali kwa makusudi. 

x. Kumiliki simu ya mkononi shuleni . 

xi. Kushiriki au kuendeleza imani za kishirikina. 

xii. Kunyanyapaa na uonevu wa aina yoyote. 

xiii. Kuweka au kusababisha mimba ,kupata mimba /kuharibumimba 

kwa makusudi. 

xiv. Kutoa kashfa au lugha ya matusi. 
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HALMASHAURI YA MANISPAA YA LINDI 

SHULE YA SEKONDARI NGONGO 

       S.L.P 383 

          LINDI. 

TAREHE…………………. 

MGANGA MFAWIDHI………………………………………….. 

 

                                YAH: MWANAFUNZI ………………………………………………… 

Amechaguliwa kuingia kidato cha kwanza katika shule ya sekondari Ngongo mwezi januari 

2020.kiutaratibu kabla ya kukubaliwa kuingia katika shule hii na kuendelea na masomo ni 

lazima apimwe afya kwanza , ili itusaidie kutambua afya yake . 

 

Tafadhali nijazie sehemu inayohusika hapa chini baada ya kupimwa. 

 

Ahsante kwa ushirikiano 

…………………………… 

VICTORIA G. HOKORORO 

Tafadhali onesha kama mwanafunzi mhusika amewahi au ana magonjwa yafuatayo kwa kuweka 

alama V sehamu inayohusika. 

1. Kifafa(Epilepsy)                                                           Ndio…………..Hapana ……………. 

2. Moyo (heart disease)                                                    Ndio…………..Hapana …………… 

3. Magonjwa ya akili(mental case)                                   Ndio…………..Hapana …………… 

4. Ukosefu wa damu( anemia siclecell                             Ndio…………..Hapana …………… 

5. Kifua kikuu(T.B)                                                          Ndio…………..Hapana …………… 

6. Pumu (asthmatic case)                                                  Ndio…………..Hapana …………… 

7. Kisukari                                                                         Ndio…………..Hapana …………… 

8. Kichocho (Bilharzias)                                                   Ndio…………..Hapana …………… 

9. Malaria sugu(chronic malaria)                                      Ndio…………..Hapana …………… 

10. Magonjwa ya zinaa (vernadal disease)                         Ndio…………..Hapana …………… 

11. Je ? ana dosari nyingine yoyote ya kiafya?                   Ndio…………..Hapana …………… 

12. ujauzito                                                                          Ndio…………..Hapana …………… 

13. macho                                                                            Ndio…………..Hapana……………. 

 

                 JINA LA MGANGA…………………………………….. 

                  SAHIHI…………………………………………. 

                 TAREHE………………………………………… 

                  MUHURI…………………………………………. 
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               TAARIFA MAALUMU YA KUHUSU MWANAFUNZI 

SEHEMU A( IJAZWE KWA HERUFI KUBWA) 

Jina kamili la mwanafunzi…………………………………………………………………… 

Tarehe ya kuzaliwa  …………………………………………………………………………. 

Anwani ya nyumbani ………………………………………………………………………. 

Namba ya simu   …………………………………………………………………………… 

Kata………………………..jina la mtendaji kata……………………………………namba 

simu………………… sahihi/muhuri……………………………. 

Mtaa……………………,Jina la  mtendaji wa mtaa……………………………………. Namba ya 

simu…………………………….. sahihi / muhuri……………………………………….  

SEHEMU B 

Jina la Baba/mlezi…………………………………….hai /amefariki. 

Kazi ya Baba / mlezi…………………………………Namba ya simu……………………….. 

Jina mama/mlezi…………………………………hai/amefariki. 

Kazi ya mama/mlezi…………………………..namba ya simu……………………….. 

SEHEMU C TAARIFA ZA NDUGU WA KARIBU 

JINA NDUGU UHUSIANO KIWANGO CHA 

ELIMU 

ANWANI/NAMBA 

YA SIMU 

    

    

    

SEHEMU D:MICHEZO /SANAA ANAYOPENDA 

JINA LA MCHEZO SHULE  TOKA MWAKA  HADI MWAKA 

    

    

SEHEMU E:KAZI/UONGOZIALIYOWAHI KUFANYA 

KAZI/CHEO SHULE TOKA MWAKA HADIN MWAKA  

    

    

1. Ninahaidi kuwa na tabia nzuri mchapa kazi na mwenye bidii ya masomo. 

2. Nitafuata taratibu na sheria nitakazoelekezwa nitakapoenda kinyume sheria ichukue 

mkondo wake. 

3. Utoro kwangu ni mwiko 

Sahihi ya mwnafunzi………………………………………… 

Sahihi ya mzazi…………………………………………… 

Tarehe …………………………………………………… 
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AHADI YA MZAZI KUKUBALI MWANAYE KUJIUNGA NA SHULE 

Mimi ……………………………………………………mzazi/mlezi wa mwanafunzi……………………………………………. 

Ambaye amechaguliwa kujiunga na shule ya sekondari Ngongo , kidato cha kwanza mwaka 2020. 

 

i. Nakubali /sikubali mwanangu kusoma katika shule hii. 

ii. Ninaahidi nitatii/sitatii na kumuimiza mwanangu kutii/kutotii sheria zote kwa mujibu wa 

kanuni na taratibu kama nilivyofahamishwa na uongozi wa shule. 

iii. Nakubali/sikubali mwanangu kuadhibiwa kwa mujibu na taratibu endapo atavunja au 

kukiuka taratibu zza shule. 

iv. Wakati wote mwanangu atakapokuwa shuleni (mwanafunzi)hana ruhusan kwenda 

kwenye nyumba za wageni ,maeneo ya ulevi kumbi za semina na muziki. 

v. Ninaahidi kumpatia vifaa vyotevinavyohitajika kwa wakati. 

vi. Ninaahidi kumleta shuleni kwa wakati bila kuchelewa. 

vii. Ninaahidi kushirikiana na walimu katika kufuatilia maendeleo ya watoto kitaaluma . 

viii. Ninaahidi nitahudhuria vikao vyote pindi vitakavyohitajika. 

 

KUKUBALI SHERIA ZA SHULE 

A. SEHEMU YA MWANAFUNZI 

Jina la mwanafunzi……………………………………………………………………………….. 

Tarehe yakuzaliwa…………………………………………………………………………………. 

Mimi…………………………………………………………………………………………………………………………… 

➢ Nikiwa mwanafunzi wa shule hii nakubali kuwa serikali ya Tanzania ndio ulionipa nafasi  hii 

maalumu ya masomo,ili nimalizapo niweze kuitumikia nchi kwa nafasi yangu katika kuleta 

maendeleo yake. 

➢ Hivyo ninaahidi kwamba nitajibiidisha hapa shuleni na pia nimalizapo shule ili kutimiza 

shabaha hiyo ,ninakubali na kuahidi kwa hiari yangu mwenyewe na nitatii sheria za shule na 

amri zote nitakazopewa na iwapo nitakiuka sheria za shule niadhibiwe kulinga na sheria  na 

kanuni zinavyosema. 

SAHIHI YA MWANAFUNZI…………………………………………….. TAREHE………………………………………. 

B. SEHEMU YA MZAZI/ MLEZI 

Mimi………………………………………………………………………………………………………………… 

Ambaye ni mzazi/mlezi wa mwanafunzi tajwa hapo juu ,naahidi kutoa ushirikiano 

mzuri na uongozi wa shule katika kumlea mwanangu. 

Nitakuwa tayari kushirikina na uongozi w shule katika suala la nidhamu ya 

mwanafunzi na kwamba nipo tayari kukubaliana na adhabu itakayotolewiwapo 

mwanafunzi atakuwa amehusika na utovu wa nidhamu. 

 

SAHIHI YA MZAZI/MLEZI…………………………………………………………………. 

 

TAREHE………………………………………………………………………………………….. 
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