
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS – TAMISEMI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA RUANGWA 

SHULE YA SEKONDARI NKOWE 

   

Namba za simu 

Mkuu wa shule- 0684420004 

Makamu mkuu wa shule-0683081454 

Mwalimu wa malezi: 0783141575 

  

 

 

Mzazi/mlezi wa mwanafunzi -------------------------------------------------------- 

S.L.P------------------------------------------------------------------------------------- 

 

YAH: MAAGIZO YA MASHARTI YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO KATIKA 

SHULE YA SEKONDARI NKOWE MWAKA 2022 

Hongera! 

Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na kidato cha TANO (V) katika shule 

ya sekondari Nkowe. Anatakiwa kuripoti hapa shuleni tarehe -----------------. Akichelewa wiki 

mbili baada ya tarehe ya kufungua shule atakuwa amepoteza nafasi yake na itachukuliwa na mtu 

mwingine kama ilivyotangazwa. 

MAHALI SHULE ILIPO 

Shule hii ni ya bweni na ipo Kijiji cha MPUMBE,wilayani Ruangwa mkoa wa Lindi. Usafiri kwa 

watakaotoka Njia ya Dar es Salaam kuna mabasi yanatoka DSM hadi Ruangwa moja kwa moja 

wanatakiwa kupandia kituo cha mabasi cha Temeke(sudani) au Mbagala rangi 3 watashuka kijiji 

cha Mpumbe, ndipo shule ilipo. Kwa watakaotokea njia ya Songea kuna magari yanatoka Songea 

lindi/ songea mtwara watashuka kijiji kinaitwa Nanganga kisha watapanda daladala zinazoelekea 

Ruangwa kisha watashuka kijiji kinachoitwa Mpumbe watakuwa wameshafika shuleni si mbali 

kutoka Mpumbe kijijini ni kama mita 750 

Mkuu wa Shule 

S.L.P. 76, RUANGWA 

 

Tarehe: ………………. 

 



Pamoja na barua hii nimeambatanisha fomu zifuatazo ambazo unatakiwa kuzisoma kwa makini 

nakuzifanyia kazi. 

(i) Fomu ya kupimwa afya ya Mwanafunzi kutoka kwenye Hospitali inayotambulika na Serikali. 

(ii) Fomu ya mahitaji muhimu ya shule 

(iii) Fomu za sheria za shule 

(iv) Mkataba wa Mwanafunzi wa kutoshiriki katika migomo,fujo na makosa ya jinai. 

(v) Fomu ya habari za Mwanafunzi na Mzazi 

(vi) Tamko la mzazi kukubaliana na sheria na kanuni za shule. 

Shule itafunguliwa tarehe…………. Nafasi yako itatunzwa mpaka tarehe .....................ambapo 

ndiyo tarehe ya mwisho ya kuripoti shuleni. Hivyo kamilisha mahitaji mapema na kuwahi shule 

kabla nafasi yako haijajazwa na mtu mwingine endapo utachelewa. 

NB: Unatakiwa kuja n Result Slip, Cheti cha kuzaliwa na picha (passport size2) 

Nakutakia maandalizi mema na safari njema ya kuja hapa shule: 

 

KARIBU SANA. 

“EDUCATION FOR PROGRESSIVE DEVELOPMENT” 

 

................................................................. 

CHACHA MWITA 

MKUU WA SHULE 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



MAHITAJI MUHIMU YA SHULE 

 

1. Karo na Michango ya Shule. 

(a) Karo ya shule niTshs. 70,000/= kwa mwaka. Unaweza kulipa yote kwa wakati mmoja au 

Tshs.35,000/= kwa muhula, kila mwanzo wa muhula. 

NB: Karo na michango mingine ya shule ilipwe kwenye Akaunti ya Shule Na. 71101100098 

NMB (NkoweSecondary School Recurrent Account) na kisha kuwasilisha bank pay slip siku 

utakayoripoti shuleni na iandikwe majina kamili ya mwanafunzi husika 

 

(b) Michango mingine inayotakiwa kulipwa Shuleni 

 Fedha ya Tahadhari ni Tshs. 11,000/=(haitarejeshwa) 

 Mchango wa ukarabati ni Tshs. 27,000/= 

 Fedha ya Taaluma Tshs 20,000/= kwa mwaka 

 Fedha ya kuwalipa mlinzi na, mpishi= 30,000/=kwa mwaka 

 Fedha kwa ajili ya mtihani wa utamilifu Tsh. 20,000/= 

 Mchango wa mfuko wa matibabu ya dharula Tshs 10,000/= ambao utatumika 

kuwasafirisha wanafunzi wanapohitaji matibabu ya dharula kwenda Hospitali ya Wilaya. 

2. Sare za Shule kwa wavulana. 

a) Suruali mbili (2) zitashonwa shuleni mwanafunzi akiripoti(aje na hela) 

b) Mashati meupe mawili (2) yenye mikono mirefu na yenye kola shingoni. 

c) Viatu vya ngozi jozi (2) viatu visiwe na urembo wowote na wala visiwe vya kupanda na 

viwe vya kufunga na Kamba. 

d) Soksi imara nyeusi jozi mbili (2) 

e) Nguo za michezo, bukta moja na jezi yake rangi ya zambarau, Track suit nyekundu na 

viatu vya michezo. 

f) Aje na sweta moja (1) rangi ya kijivu (gray colour) liwe la kufuma. V- shape 

g) Suruali mbili (2) za damu ya mzee (maroon colour) shamba dress zenye urefu na upana wa 

heshima na zilizoshonwa kwa unadhifu na sio kwa mapambo . 

3. Sare za Shule kwa wasichana 

a) Sketi (2) zitashonwa shuleni mwanafunzi akiripoti(aje na hela) 

b) Mashati meupe mawili (2) yenye mikono mirefu na yenye kola shingoni au nusu kanzu 

kwa wale tu wanaovaa hijabu(ashone hijabu nyeupe na ya bluu) 

c) Viatu vya ngozi jozi (2) viatu visiwe na urembo wowote na wala visiwe vya kupanda na 

viwe vya kufunga na Kamba. 

d) Soksi imara nyeusi jozi mbili (2) 

e) Nguo za michezo, bukta moja na jezi yake rangi ya zambarau, Track suit  nyekundu  na 

viatu vya michezo. 

f) Aje na sweta moja (1) rangi ya kijivu (gray colour) liwe la kufuma. V- shape 

g) gauni (2) za damu ya mzee (maroon colour) shamba dress  zenye urefu na upana wa heshima na 

zilizoshonwa kwa unadhifu na sio kwa mapambo na juba la rangi ya maroon 

h) baibui nyeusi kwa waislamu kuendea msikiti na juba jeusi. 



NB: Mwanafunzi anapaswa kuvaa sare zilizoanishwa hapo juu muda wote,  na hata awapo 

safarini na haruhusiwi kuja na nguo yoyote ya nyumbani na haruhusiwi kusuka au kuwa na 

nywele ndefu. 

 

4. Mahitaji kwa ajili ya malazi 

(a) Godoro la sponji moja 2½, x 6’’ 

(b) Shuka mbili (2) za rangi ya bluu bahari iliyoiva 

(c) Chandarua chenye dawa kwa ajili ya kujikinga na Mbu wanaoambukiza malaria. 

(d) Mto na foronya yake 

(e) Taulo moja 

(f) Sanduku la chuma (bati)linalofungwa na kufuli. 

4. Mahitaji kwa ajili ya chakula 

(a) Sahani (b) Bakuli (c) Kikombe (d) Kijiko 

 

5.Mahitaji kwa ajili ya Taaluma. 

Ream mbili (2) ya karatasi za photocopy (A4) pamoja na ream  moja ya mistari 

(rulled)zitakazokabidhiwa siku ya kuripoti shuleni,Daftari za kutosha kulingana na masomo 

yako,Vitabu vya masomo ya tahasusi husika (CBG, PCM au PCB),Dissecting kit(PCB &CBG), 

Scientific calculator, graph pads 1 na kalamu ya wino wa blue au mweusi na kalamu ya risasi au 

penseli.NB: piga simu shuleni kujua aina ya calculator maana zipo za aina nyingi. 

Pia mwanafunzi aje na file folder 1. 

6. Vifaa vya Usafi 

(a) Fyekeo (b)Panga (c)Jembe (d) Fagio laini (e)Sqeeser /Mopper (1) 

(f) Ndoo 2 moja kwa ajili ya maji ya kunywa na moja kwa ajili ya kuogeana matumizi mengine. 

(g) Fagio ngumu la chooni(1)dawa ya chooni lita 3,(h)Reki 

 

NB: Aje na fedha ya kitamburisho na Bima ya afya kama hana, vilevile wanafunzi wanaweza 

kuwa na safari za kitaaluma pamoja na mahafali. 

 

SHERIA ZA SHULE 

1. Wanafunzi wasimame na kusalimia mwalimu au mtu yeyote anayewazidi umri anapopita 

au anapoingia darasani au kwenye ukumbi wa mikutano 

2. Wanafunzi wampokee mizigo mwalimu au mtu yeyote anayewazidi umri anapopita karibu 

yao 

3. Wanafunzi waheshimu wafanyakazi wote walioko shuleni kama walezi wao 

4. Ni mwiko mwanafunzi kutumia lugha mbaya wakati wowote kati yao, kwa mwalimu, 

watumishi wasiowalimu, au viongozi wa serikali ya wanafunzi na watu wengine 

5. Wanafunzi waheshimiane na kusaidiana wao kwa wao 

6. Wanafunzi wapende kujitumna na kuheshimu kazi zote 

7. Wanafunzi watii kengele ya shule pindi inapogongwa kwa kukimbilia eneo husika 



8. Wanafunzi waheshimu bendera ya taifa, wimbo wa taifa na bendera ya taifa 

inapopandishwa au kushushwa 

9. Ni mwiko kwa wanafunzi kufanya mambo yafuatato;- 

(i) Kufuga kucha ndefu 

(ii) Kuvaa mavazi yasiyo ya heshima 

(iii) Kupigana 

(iv) Kuongeza mapambojuu ya sare ya shule kama vile kuvaa bangili, heleni, shanga 

n.k 

(v) kupaka rangi ya kucha na macho (wanja) 

(vi) kukata nyusi 

(vii) kutia dawa nywele 

(viii) kukata nywele panki 

(ix) kukaribisha au kupokea wageni nje ya utaratibu wa shule 

10. wanafunzi waheshimu ofisi zote za shule 

11. wanafunzi wasitembelee sehemu zifuatazo ;- 

(i) Jiko la shule isipokuwa kwa mwnafunzi aliyeko zamu au ruhusa maalumu 

(ii) Nyumba za Walimu na wafanya kazi wengine mpaka kwa kibali 

(iii) Nyumba za kufikia wageni(guest houses) 

(iv) Vilabu vya pombe 

(v) Majumba ya starehe 

12. Wanafunzi waonyeshe heshima wawapo kwenye kumbi za mikutano na chakula 

13. Wawpo darasani wanyooshe mikono juu na wasimame wanapojiubu na kuuliz maswali 

14. Wanafunzi wwahudhurie vipindi vyote vya darasanai na kazi za mikono pindi 

zinapotolewa 

15. Wanafunzi wafanye bidii katika masomo yao. Ni mwiko kupata alama chini ya 50% katika 

somo lolote 

16. Wanafunzi wahudhulie mikutano ya shule kama vile baraza la shule, kupandisha bendera 

ya taifa , mikutano ya darasani na bweni 

17. Wanafunzi waendapo likizo warudi shuleni kwa tarehe zilizopangwa 

18. wanafunzi wavae sare za shule wakati wote wa;- 

a. Masomo darasani 

b. Kusafiri kwenda rikizo na kurudi 

c. Safari za shule 

d. Kwenda hospitali 

e. Mhadhara wa shule ikiwa ni pamoja na baraza la shule 

19. Wanafunzi nje ya mipaka ya shule bila kibali cha mkuu wa shule. 

MAKOSA YANAYOWEZA KUMFUKUZISHA MWANAFUNZI SHULE 

a) Wizi 

b) Kumpa au kupata mimba au kuharibu mimba ndani nan je ya shule 

c) Utoro 

d) Ulevi wa aina yeyote na matumizi ya dawa za kulevya kama vile uvutaji bagi, cocaine, 

mirungi n.k 



e) Uesharati.uhusiano wa jinsimoja,kuoa au kuolewa 

f) Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga Amani na usalama wa shule au watu. 

g) Kugoma na kuhamasisha mgomo 

h) Kutaka kujiua 

i) Kutokuwepo shuleni kwa muda wa miezi mitatu mfululizo bila taarifa 

j) Kumiliki,kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule  

k) Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au mtu yeyote 

l) Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 

m) kudharau bendera ya Taifa 

n) kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla 

o) kusuka au kufuga nywele ndefu 

p) Kufuga ndevu 

q) kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yeyote yale yanayovunja sharia za nchi 

r) Kutembelea nyumba za starehe na nyumba za kulala wageni (GUEST HOUSE) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



TAARIFA BINAFSI KUHUSU MWANAFUNZI 

(Form hii ijazwe na irudishwe shuleni) 

1.Jina la Mwanafunzi…………………………………kidato cha …………………… 

2.Kabila la Mwanafunzi………………………………………………………………… 

3. (a) Tarehe na mwaka wa Kuzaliwa ………………….......Wilaya alikozaliwa 

mwanafunzi………………………na Mkoa…………………………………. 

4.Dini ya mwanafunzi……………………………………na tatizo la mwanafunzi 

kiafya………………………………………… 

5.Jina la kamili la 

baba…………………………………………………………………………………………………

…….. 

  Anuani kamili………………………………........simu………………………………na kazi 

yake……………………………………… 

6.Jina kamili la 

mama……………………………………………………………………………………………. 

 Anuani kamili……………………………………. simu…………………………………na kazi 

yake……………………………………. 

7.Jina kamili la mtu/mlezi anayemhudumia mwanafunzi ka ada na vitu vingine 

………………………………………………………………………………………………………

………………………………… 

8. Uhusiano wa mwanafunzi na mlezi………………………………………………………… 

Anuani kamili………………………. simu…………………kazi yake……………………… 

 

 

 

 

9.Orodha ya ndugu aliozaliwanao mwanafunzi, wakianza na wa kwanza kuzaliwa 

 

NA JINA UMRI KAZI/MWANAFUNZI KITUO CHA 

KAZI/SHULE 

     

     

     

     

     

 

12.Baba na mama wanaishi pamoja/wametengana (kata isiyohusika) 

 

13.Uwepo wa wazazi: Baba YUPO/HAYUPO kama amefariki lini……………………………. 



 Mama YUPO/HAYUPO kama amefariki lini…………………………….. 

 

Majina na picha za watu wasiozidi wanne watakaoruhusiwa kumtembelea mwanafunzi:- 

 

PICHA 

 

 

 

 

 

PICHA 

 

 

 

 

 

 

PICHA PICHA 

JINA JINA JINA JINA 

SIMU SIMU SIMU SIMU 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



RUANGWA DISTRICT COUNCIL 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

THE HEADMASTER, 

NKOWE SECONDARY SCHOOL, 

PO. BOX 76, 

RUANGWA. 

DATE………………………………… 

TO: 

The Medical officer 

……………………………………… 

……………………………………….. 

……………………………………….. 

Re: 

NAME……………………………………………………………………………………………

……………………………………………… 

Please examine the above as to his/her physical and mental fitness for full time course of 

Secondary education at Nkowe Sec School. 

1. Eye 

sight………………………………………………………………………………………. 

2. Hearing…………………………………………………………………………………… 

3. Speech………………………………………………………………………………………

………………………………………. 

4. Venereal diseases………………………………………………………………………. 

5. Neurosis……………………………………………………………………………………

…………………………………………. 

6. Pregnancy for girls only…………………………………………………………………. 

Doctor’s 

Remarks………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………… 

Doctor’s 

Advice…………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………… 

Doctor’s 

Name………………………………………………………………………………….. 

Signature……………………………………………………………………Rubber stamp 

Date……………………… 

 

 

 

 



AHADI YA MZAZI/ MLEZI 

 

Mimi………………………………………………………………………….ambaye ni mzazi 

wa………………………………………….. 

Aliyetoka shule 

ya……………………………………………wilayani…………………………mkoa 

wa……………………………… 

Nimesoma na nimeyaelewa maagizo ya kujiunga na shule hii na ninaahidi kuwa nitajitahidi 

kulipa ada na kumpa mahitaji mengine mwanangu aliyetajwa hapo juu hadi atakapomaliza 

ELIMU YA SEKONDARI  

Sahihi……………………………………………….Tarehe……………………………………….

. 

 

AHADI YA MWANAFUNZI 

 

Mimi………………………………………………………………….wa kidato cha 

…………………………….. 

Nmesoma na kuzielewa sharia za shule na naahidi kuzitii na kuzitimiza taratibu zote 

zilizowekwa. 

Sahihi……………………………………………………….. 

Tarehe………………………………………….. 

 

……………………………. 

MKUU WA SHULE 

 


