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HOTUBA YA MKUU WA MKOA KWENYE UFUNGUZI WA MKUTANO 

WA WADAU WA CHANJO YA SARATANI YA MLANGO WA KIZAZI 

TAREHE 19 APRIL, 2018. 

 

 Mwakilishi kutoka TAMISEMI, 

 Mwakilishi wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto, 

 Wawakilishi wa wadau wa Maendeleo wote mliopo hapa, 

 Katibu Tawala Mkoa 

 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

 Mheshimiwa Meya na Wenyeviti wa Halmashauri, 

 Wakurugenzi wa Manispaa na Wakurugenzi Watendajiwa wa 

Halmashauri za Wilaya, 

 Waganga Wakuu wa Wilaya, 

 Waratibu wa Elimu waWilaya, 

 Wafanyakazi wa Sekta ya Afya na Elimu, 

 Waandishi wa Habari wote mliopo hapa, 

 

Habari ya Asubuhi. 

 

Ndugu Wadau wa Chanjo, 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uzima 

na afya njema na kutuwezesha sote kuwa hapa siku ya leo. Pili napenda 

kuwashukuru kwa kunialika kujumuika nanyi katika tukio hili muhimu la 

mkutano na wadau wa chanjo katika Mkoa wetu.Pia, nachukua fursa hii 

kuwapongeza wote ambao mmejumuika hapa na ushiriki wenu katika kikao 

kazi hiki muhimu. 
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Serikali kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto kwa kushirikiana na wadau wa chanjo Taifa, inaanzisha chanjo 

mpya ya kuwakinga wasichana dhidi yaugonjwa wa Saratani ya mlango wa 

kizazi kwa wasichana wenye umri wa miaka 14 kuanzia mwezi Aprili,2018 

nchi nzima. 

Lengo hasa la kuanzisha chanjo hii ni kuweza kuwakinga mabinti wetu 

kutokana na madhara makubwa yanayoweza kuwapata ambayo 

husababisha vifo vingi kwa wanawake, na hivyo kuweza kuboresha afya za 

jamii ya wanawake na watanzania kwa ujumla. 

 

Ndugu Wadau wa Chanjo, 

Nchini Tanzania, Saratani ya mlango wa kizazi niya kwanza kusababisha 

vifo. Takwimu kutokaTaasisi ya Ocean Road za mwaka 2016/17 

zinaonesha kwamba Saratani ya mlango wa kizazi ndiyo inayoongoza 

kuwa na wagonjwa wengi kwa asilimia 32.8 na Saratani ya mlango wa 

kizazi huchangia asilimia 38 ya vifo vitokanavyo na Saratani. 

Kwa Mkoa wa Lindi katika kipindi cha mwaka 2016/2017 jumla ya 

Wanawake 3002 waliweza kupimwa katika vituo vya kutolea huduma za 

Afya, kati yao waliogundulika viachanya (Dalili za awali za Saratani) ni  36 

(1%).  Waliopata huduma za awali (Cryotherapy) walikuwa ni 35 (97%) na 

waliopata rufaa kwa ajili ya matibabu maalumu walikuwa ni 9 (25%).  

Katika kipindi cha mwaka 2017/2018 jumla ya Wanawake 1720 waliweza 

kupimwa katika vituo vya kutolea huduma za Afya, kati yao waliogundulika 

viachanya (Dalili za awali za Saratani) ni 44 (2.6%). Waliopata huduma za 

awali (Cryotherapy) walikuani 44 (100%) na waliopata rufaa kwa ajili ya 

matibabu maalumu walikuwa ni 20 (1.2%). 
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Kutokana na takwimu hizi inaonesha tatizo lipo, ili kukabiliana na tatizo hili 

hatua za kuongeza vituo vya uchunguzi zinatakiwa kuchukuliwa ili 

kupambana na kansa ya mlango wa kizazi.  

Kwa sasa vituo vinavyotoa huduma ya uchunguzi wa kansa ya mlango wa 

kizazi ni 18, kati ya vituo 237. 

Aidha takwimu zinaonesha kuwa ni asilimia 5 tu ya fedha za Saratani 

duniani zinazotolewa katika nchi za kusini mwa jangwa la sahara. Hivyo 

basi, hatuna budi kutumia vyanzo vyetu vya mapato vya ndani pamoja na 

kushirikiana na wadau mbalimbali katika kutoa huduma za chanjo. 

Saratani ya mlango wa kizazi inachangiwa na vitu vingi ikiwemo kuanza 

kujamiana katika umri mdogo, kuwa na wapenzi wengi, kuwa na ndoa za 

mitala, kuzaa watoto wengi na uvutaji wa sigara. Dalili za Saratani ya 

mlango wa kizazi mara nyingi hujitokeza ikiwa imeshasambaa mwilini. 

Tunapaswa kujua namna ya kujikinga na Saratani ya mlango wa kizazi. 

Njia ya kwanza ni kupata chanjo ya kuzuia Saratani ya mlango wa kizazi, 

kutokufanya ngono katika umri mdogo, kuepuka kubeba mimba katika umri 

mdogo, kuwa na mwenzi mmoja mwaminifu, kutumia kondomu na kuepuka 

uvutaji wa sigara. Njiaya pili ni Kufanya uchunguzi wa kina ili kubaini dalili 

za awali na kupata matibab ustahiki mapema.  Na njia ya tatu ni kupata 

matibabu maalum kwa mtu ambaye tayari amepata Saratani ya mlango wa 

kizazi. 

Ndugu Wadau wa Chanjo, 

Uanzishwaji wa chanjo hii utahusisha pia Mkoa wetu. Walengwa wa chanjo 

hii kwa mwaka huu wa  2018 ni wasichana wote wanaotimiza miaka 14, 

ambao kwa mkoa wetu tunatarajia kuchanja wasichana wasiopungua 

14,905. 
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Napenda pia niwataarifu mkakati utakaotumika katika utoaji wa chanjo hii 

itatolewa katika utaratibu wa kawaida katika vituo vyetu vya kutolea 

huduma za Afya, baadhi ya shule zitakazochaguliwa, na baadhi ya maeneo 

katika jamii ambapo zitatolewa kwa njia za huduma za mkoba. Huduma hizi 

zitatolewa bila malipo katika vituo vya kutolea huduma za afya vya serikali 

na binafsi. 

Ndugu Wadau wa Chanjo, 

Ombi kubwa la serikali ni kuwaomba wadau wetu wote Taasisi ya Saratani 

Ocean Road. (ORCI) na kuwafariji mliopo hapa mtusaidie kupeleka ujumbe 

huu wa kuanzishwa kwa chanjo ya Saratani ya mlango wa kizazi kwa 

mabinti wa miaka 14 ili waweze kukingwa na madhara makubwa 

yanayoweza kuwapata hapo baadae ya kuugua kwa maumivu makali sana 

na hatimaye kifo. Wengi wetu tumetembelea wagonjwa waliopata madhara 

haya na kuona namna yanavyowatesa. 

Ndugu Wadau wa Chanjo 

Napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru OR-TAMISEMI, Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto pamoja na wadau 

mbalimbali waliochangia katika kufanikisha utoaji  bora wa huduma za 

chanjo hapa nchini wakiwemo shirika la GAVI,Shirika la afya ulimwenguni 

WHO,Shirika la kuhudumia watoto UNICEF, CHAI, JSI, PATH, AMREF, 

JHPIEGO pamoja na wadau wengine kwa misaada yao ambayo imeweza 

kutufikisha hapa. 

Naomba nihitimishe kwa kuwahakikishia wananchi kuwa chanjo 

zinazotolewa katika vituo vyetu ni salama, hutolewa na wataalamu wenye 

uzoefu mkubwa waliobobea katika fani hii kwa muda mrefu.  
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Mwisho napenda niwashukuru wote kwa kuweza kuhudhuhuria katika kikao 

hiki muhimu.  

Baada ya kusema hayo naomba kutangaza kuwa kikao hiki cha wadau juu 

ya chanjo ya Saratani ya mlango wa kizazi kimefunguliwa rasmi.  

ASANTENI  SANA KWA KUNISIKILIZA; 

 


