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1. UTANGULIZI 

 
Muhtasari unaotolewa katika taarifa hii ni maelezo juu ya ushiriki wa Jamii ya Mkoa wa 
Lindi kupitia Mamlaka za Serikali za Mitaa katika mchakato wa kutambua na kuandikisha 
kundi maalum la walengwa wa mpango wa taifa wa kunusuru kaya maskini. Muhtasari huu 
unahusisha shughuli zote zilizotekelezwa kuanzia mwanzo wa mradi mwezi Novemba 2013 
hadi Aprili 2017. Aidha Muhtasari huu utaangazia mafanikio katika maeneo makuu manne 
ya mradi ambayo ni Uhawilishaji fedha (CCT), Ajira za muda (PWP), Uboreshaji wa 
miundombinu (TI) pamoja na Mpango wa Kuweka akiba na kukuza uchumi (LI). 
Changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji na namna zilivyoshughulikiwa pia zimeelezwa 
katika taarifa ya makala hii. Kwa ujumla wake mpango huu ndio unajulikana kama TASAF 
awamu ya tatu (TASAF – III) 
 
Mpango huu umelenga kutoa ruzuku ya  fedha taslimu kwa walengwa kwa wakati, uwazi 
na uhakika kila baada ya miezi miwili. Mpango huu ni mwendelezo wa mpango wa TASAF 
awamu ya tatu (TASAF – III) baada ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kupata mafanikio katika awamu mbili za TASAF.  Aidha gharama za mpango huu 
zinachangiwa kwa pamoja kati ya Serikali ya Jamhuri ya Mungano wa Tanzania na Benki 
ya Dunia ulioanza mwaka 2013 na kutarajiwa kudumu kwa miaka mitano nchini. 
 
Mpango una tumia utaratibu wa kijamii wa   wananchi kujiletea maendeleo yao wenyewe 
kwa njia ya ushiriki na uwajibikaji wa Mamlaka za Vijiji/Mitaa na wanajamii katika 
utekelezaji. 
 
Jambo la kukumbukwa ni kwamba pamoja na mahitaji mengine ya jamii hususani, 
zahanati/hospitali, shule, maji ya bomba, barabara nk. Binadamu yeyote sharti ashibe 
kwanza kwa ajili ya kumuwezesha kuwa na afya bora ya kuendelea kutumia huduma hizo 
na kuzihudumia ili kuwa endelevu. Kwa hakika mtoto mwenye njaa hawezi kwenda shuleni 
na kufuatilia msomo yake kwa ufasaha. Vilevile mama mwenye njaa na afya duni hawezi 
kujifungua mtoto mwenye afya njema na pengine mtoto anaweza kuzaliwa akiwa mfu au 
mama kupoteza maisha wakati wa kujifungua. Kwa upande mwingine hata wanaume watu 
wazima wenye njaa hawawezi kufanya kazi kwa tija na kuleta maendeleo katika jamii 
husika 
 
Kwa hali hii maendeleo yanayotarajiwa na ambayo ni matumaini ya jamii ni ya watu na siyo 
ya vitu, hii ikiwa na maana kwamba mahali ambapo kuna miundo mbinu bora ya barabara, 
shule, zahanati n.k na wanajamii kushindwa kutumia huduma hizo kutokana na kutomudu 
gharama zake, hayana maana sana kwa jamii hiyo. 
 

2. UTAMBUZI NA UANDIKISHAJI WA KAYA MASIKINI 
 
Katika Mamlaka zote za Serikali za Mitaa Mkoani Lindi, mchakato wa utambuzi wa kaya 
maskini sana ulitambulishwa rasmi ukiwa na madhumuni ya kutambua kaya masikini na 
kupata taarifa halisi za wanakaya wote na vituo vya kutolea huduma za afya na shule 
watakayosoma watoto. 
 
Zoezi la utambuzi wa kaya msikini sana lilianza mwezi Novemba 2013 ambapo timu ya 
wataalamu kutoka TASAF makao makuu ilifika katika maeneo ya utekelezaji ya Mkoa wa 
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Lindi kwa ajili ya kuwajengea uwezo waheshimiwa madiwani na uongozi wa Halmashauri 
(CMT) juu ya mpango wa Kunusuru kaya Masikini. Aidha timu ya wawezeshaji ngazi ya 
wilaya ilipatiwa mafunzo ya namna ya kutambua kaya masikini katika ngazi ya Kijiji. Kaya 
masikini zilichaguliwa na mkutano mkuu wa kijiji/mtaa husika ambapo mwakilishi wa kaya 
kwa ajili ya kupokea malipo kwa niaba ya walengwa katika kaya alichaguliwa. Kaya yenye 
hali duni zilifafanuliwa kuwa ni zile ambazo zina sifa kama ifuatavyo;- 
 

 Kaya inayoishi katika makazi duni na haiwezi kumudu milo mitatu kwa siku, 

 Watoto ndani ya kaya wanasoma, hawajaandikishwa au wameacha shule kutokana 
na hali duni ya kaya, 

 Watoto na wajawazito walio ndani ya kaya hiyo hawaendi vituo vya afya au zahanati 
kupata huduma za afya. 

Wananchi walielimishwa juu ya malengo ya mpango, masharti ya mpango, anayotakiwa 
kutimiza mlengwa, faida za mpango, na hatua za awali zitakazomfanya kupata malipo ya 
kwanza. 
 
Mwisho jamii ilishirikishwa katika kupitia na kupitisha orodha ya kaya maskini na kaya zilizo 
maskini zilizotoka kwenye mfumo wa komputa zilifanyiwa kazi ambapo zile kaya maskini 
sana ziliandikishwa kama walengwa wa Mpango. Mamlaka zote za Serikali za 
Mitaa/Halmashauri zilihusika kama maeneo ya utekelezaji katika Mpango wa Kunusuru 
Kaya maskini ambapo angalau 2/3 ya vijiji/mitaa vililengwa na kuhusishwa kulingana na 
kiwango cha umaskini na idadi ya watu. 
 
Mara baada ya kukamilika kwa utambuzi wa kaya masikini, orodha ya kaya masikini 
iliandaliwa na kuidhinishwa na kupelekwa TASAF makao makuu kwa ajili ya kuingizwa 
kwenye mfumo wa kompyuta (PMT) kwa ajili ya kutoa orodha ya mwisho kwa ajili ya 
uandikishaji. Zoezi hili lilifanyika kwa awamu nne na lilidumu kwa muda wa wiki tano hadi 
Januari, 2014 
 
Zoezi la uandikishaji wa kaya maskini lilianza rasmi mwezi Jauari, 2014 na kukamilika 
mwezi Februari, 2014 ambapo orodha ya mwisho ilipelekwa TASAF Makao makuu kwa ajili 
ya kuandaliwa malipo. Zoezi hili lilifanyika kwa awamu nne na lilidumu kwa muda wa wiki 
tano hadi Februari, 2014. Jedwali lifuatalo linaonyesha idadi ya kaya zilizotambuliwa na 
kuandikishwa kwa Mkoa wa Lindi. 

 

Na.  Halmashauri Idadi ya Kaya Idadi ya Vijiji 

    Utambuzi Uandikishaji   

1 Kilwa Dc 5,933 5,923 58 

2 Liwale Dc 3,097 3,094 46 

3 Lindi Dc 9,741 9,734 88 

4 Lindi Mc 2,762 2,754 30 

5 Nachingwea Dc 5,867 5,865 69 

6 Ruangwa Dc 6,890 6,871 52 

  

Jumla kwa Mkoa 

34290 34241 343 
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3. UHAWILISHAJI FEDHA (CCT) 
 
Malipo kwa kaya masikini sana yalianza mwezi Machi, 2014 kwa mara ya kwanza ambapo 
Halmashauri zote mkoani Lindi ziliweza kulipa ruzuku kwa walengwa wa mpango. Hadi 
kufikia mwezi Machi, 2017 walengwa wa mpango walikuwa wamelipwa ruzuku kwa awamu 
19 mfululizo. 

 
Ruzuku kwa kaya maskini zililipwa kwa kufuata vigezo vifuatavyo;- 

 Kaya yenye mtoto mdogo chini ya miaka mitano anayetakiwa kutimiza masharti ya 
afya inastahili kulipwa Tsh 4,000.00 kwa mwezi. 

 Kaya yenye mtoto wa kuanzia miaka 5 hadi 18 anayetakiwa kutimiza masharti ya 
elimu inastahili kulipwa Tsh 2,000.00 kwa mtoto kwa mwezi. Idadi ya juu ni hadi 
watoto wanne. 

 Kaya yenye mtoto anayesoma kidato cha kwanza hadi cha nne inastahili kulipwa 
Tsh 4,000.00 kwa mtoto kwa mwezi. Idadi ya juu ni hadi watoto watatu 

  Kaya yenye mtoto anayesoma kidato cha tano hadi cha sita inastahili kulipwa Tsh 
4,000.00 kwa mtoto kwa mwezi. Idadi ya juu ni hadi watoto wawili. 
 

Ruzuku hii hulipwa mara moja kwa kipindi cha miezi miwili. Hivyo kwa mwaka kaya 
huweza kulipwa kwa awmu sita. 
 
Sifa kuu ya mchakato huu ni uhakika kwamba malipo yanapokelewa na walengwa 
waliokusudiwa kulingana na orodha ya malipo.  Marejesho ya malipo yasiyopokelewa 
yanarudishwa benki kwa wakati muafaka. Aidha siri kuu ya mafanikio ya mchakato huu ni 
kuzingatia taratibu na muda ambavyo ni vitu vya msingi katika mchakato huu. Matokeo ya 
mwisho ya hatua za malipo ni kupokea ruzuku ya fedha taslimu kwa kila kaya lengwa. 
Mchakato unaishia pindi ripoti inapounganishwa na Mfumo wa TEHAMA (MIS). 
 
Shughuli kuu katika mchakato huu ni kufanya malipo kila baada ya miezi miwili kuzifikia 
kaya za  walengwa katika kila kijiji kulingana na utimizaji masharti. Vilevile kusimamia 
taratibu za kurejesha na kudhibiti malipo yasiyochukuliwa. Aidha maelekezo mahsusi ya  
hatua za malipo yaliyofanyiwa uhakiki na kulipwa upya kwa malipo ambayo 
hayakupokelewa katika kipindi cha miezi miwili iliyopita yalishatolewa kwa watendaji wote 
ili kuongeza umakini katika ulipaji wa fedha kwa walengwa. 
 
Kupitia mpango huu kwa wastani jumla ya kaya 25,500 katika Vijiji 313 na Mitaa 30 
Mkoani Lindi hupokea ruzuku za Kaya maskini kila baada ya miezi miwili tangu mpango 
huu uanze mwezi Machi 2014. Baadhi ya kaya hushindwa kupokea ruzuku wakati wa 
malipo kwa sababu mbalimbali ikiwemo kuhamia vijiji visivyo na mpango, kufariki au 
kukosa viogezo kwa kuwa Mjumbe wa serikali ya Kijiji. Fedha za walengwa hawa huwa 
zinarejeshwa Halmashauri na baadae kuwasilishwa TASAF makao makuu.  
 
Zoezi la Malipo huambatana na zoezi la uboreshaji wa taarifa za walengwa kama ikitokea 
kaya imepata mtoto mchanga, mwana kaya kufariki au kuhama na maboresho mengine 
muhimu. Aidha, katika kipindi cha malipo ufuatiliaji wa fomu za utimizaji wa masharti ya 
afya na elimu hufanyika ambapo fomu huwasilishwa na Kamati ya Usimamizi (CMC) 
katika ofisi ya Mratibu wilayani na kuingizwa katika Mfumo wa MIS. Taarifa za malipo 
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huingizwa kwenye mfumo wa Opsys ili kuweza kutoa taarifa ya kiasi cha fedha kilichobaki 
wakati wa malipo na idadi ya kaya zilizolipwa na ambazo hazijalipwa. 
  
 
Mafanikio 
Mafanikio yanayoonekana kwa kaya hizi ni pamoja na;- 

 Kaya kuweka akiba na kuanzisha miradi midogomidogo kama vile ufugaji wa kuku, 
ufugaji wa mbuzi na nguruwe na kuanzisha bustani za mboga mboga. 

 Kuboresha makazi yao kwa kupaua nyumba ambazo zilikuwa na nyasi, kuweka 
simenti katika sakafu nk  

 Kuimarika kwa uhakika wa chakula kwa kaya kuwa na uhakika wa kupata milo 
mitatu kwa siku tofauti na mlo mmoja hapo awali.   

 Kuongezeka idadi ya wanakaya wanaojiunga na mfuko wa afya ya jamii (CHF) 

 Kuimarika kwa shughuli za kiuchumi katika ngazi ya vijiji kwa kuwa ruzuku husaidia 
katika kuongeza mzunguko wa fedha kwa wafanyabiashara vijijini. 

 kuongezeka kwa mahudhururio ya wanafunzi katika shule za msingi na sekondari,  

 Kuongezeka kwa usajili wa watoto katika shule za msingi  

 Kuongezeka kwa idadi ya watoto wanaohudhuria kliniki. 
 

 
Mlengwa akipokea ruzuku ya kaya maskini kwa kipindi cha mwezi Machi 2017 katika 
kijiji cha Mingoyo Manispaa ya Lindi, fedha hizi huwasaidia kujikimu kimaisha. 
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Moja ya Manufaa ya ruzuku kwa kaya maskini ni kuongezeka kwa mahudhurio na 
usajili wa wanafunzi katika shule za Msingi na Sekondari Mkoani Lindi. Pichani ni 
wanafunzi wa shule ya Msingi Mkupama Manispaa ya Lindi.  
 

  

 

 
Ujenzi wa madarasa mawili shule ya Msingi Mkupama na matundu sita ya 
vyoo ukiwa umekamilika ikiwa ni pamoja na kuwekewa umeme wa 
TANESCO katika Manispaa ya Lindi. Kati ya matundu sita ya vyoo mawili ni 
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kwa ajili ya waalimu na manne ni kwa ajili ya wanafunzi. Jumla ya 
Wanafunzi 90 wanategemewa kunufaika na mradi huu.  

 
Ruzuku ya Kaya maskini pamoja na ujira imeiwezesha kaya hii kujenga nyumba 
katika Kijiji cha Mkukwe wilayani Nachingwea. 
 

 
Mlengwa kutoka katoka katika kijiji cha Dodoma wilayani Ruangwa amefanikiwa 
kujenga kwa ktumia fedha za ruzuku ya kaya masikini. Kushoto ni eneo ambalo 
nyumba yake iliangushwa na mvua na kulia ni nyumba aliyofanikiwa kujenga.  
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4. UBORESHAJI WA MIUNDOMBINU (TI) 
 
Ni kawaida kwa jamii nyingi duniani kupima maendeleo ya mtu kutokana na hali ya umiliki 
wa vitu vya thamani hususani, nyumba, magari ya kifahari, nguo za kifahari, chakula kizuri, 
vyombo vya thamani vya nyumbani, samani za kisasa, vifaa vya muziki na mawasiliano 
n.k. Hata hivyo katika mazingira ya ukombozi wa jamii za kipato cha chini hususani katika 
nchi yetu ya Tanzania maendeleo yanayotakiwa na yanayosisitizwa ni hali ya jamii 
kubadilika kutoka hatua moja kwenda hatua nyingine na ni lazima mabadiliko haya yawe ya 
kutoka katika hali duni ya maisha na kuwa  na hali bora ya maisha.  
 
Mfano jamii iliyokuwa haina kabisa huduma ya afya, elimu na maji safi ya kunywa 
majumbani au kuipata kutoka umbali mrefu kwa gharama kubwa, kupatiwa huduma hiyo 
katika mazingira yanayofikika na kwa gharama nafuu. Hii inaweza pia kuwa kwa huduma 
nyingine hususani miundombinu ya barabara, masoko, aidha mahali pengine jamii 
iliyokuwa na wanajamii wengi wanaokula mlo mmoja kwa siku kubadilika na kuwa na watu 
wengi au wote kula milo mitatu kwa siku.  
 
Katika hukakikisha wanafunzi na watoto wa chini ya miaka mitano wanaotimiza masharti ya 
afya na elimu katika mkoa wa Lindi hawapati shida katika kutimiza masharti yao, TASAF 
makao makuu ilifanya tathmini ya upatikanaji wa huduma za elimu na afya katika mkoa wa 
Lindi mwezi Machi 2014. Vijiji vilivyoonekana kuwa na shida kubwa ya upatikanaji wa 
huduma hizi zilipewa kipaumbele katika awamu ya kwanza ya majaribio kama ifuatavyo; 
 

Na Halmashauri Idadi ya 
Miradi 

Jina la Mradi/Miundombinu iliyoapatikana 

1 Lindi Dc 1 Ujenzi wa madarasa mawili, Ofisi ya waalimu, Choo 
cha matundu sita, mfumo wa maji ya mvua na 
mfumo wa umeme jua katika S/M Linoha 

2 Lindi Mc 1 Ujenzi wa madarasa mawili, Choo cha matundu 
sita, mfumo wa maji ya mvua na mfumo wa umeme 
katika S/M Mkupama 

3 Nachingwea Dc 1 Ujenzi wa madarasa mawili, Choo cha matundu sita sita, 
mfumo wa maji ya mvua na mfumo wa umeme  
katika   S/M Joshoni 

4 Ruangwa Dc 1 Ujenzi wa Zahanati, ununzi wa samani na vifaa tiba 
katika Kijiji cha Nankonjera  

5 Liwale Dc 1 Ujenzi wa Zahanati katika Kijiji cha Mbonde 

6 Kilwa Dc 1 Ujenzi wa nyumba ya mganga katika Zahanati ya 
Miteja 

 Jumla kwa Mkoa 6  

 
Utekelezaji wa miradi hii ulianza katika vipindi tofauti kuanzia mwezi Julai 2015 hadi 
Desemba 2015 baada ya maandalizi kukamilika katika ngazi ya Halmashauri. Hadi wakati 
wa uandaji wa taarifa hii, miradi hiyo ipo katika hatua za kukamilishwa ili kuwezesha kutoa   
huduma iliyokusudiwa kwa wananchi katika Halmashauri zote Mkoani Lindi. 
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Mafanikio 
Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa miradi ya uboreshaji wa miundombinu kwa 
msimu wa mwaka 2015/2016 katika Mkoa wa Lindi ni pamoja na; 

 Ujenzi wa Madarasa (yenye umeme) umekamilika katika vijiji vitatu vya Linoha, 
Joshoni na Mkupama na kutoa huduma kwa wanafunzi zaidi ya 230 waliokuwa 
wanakero ya uhaba wa madarasa. 

 Ujenzi wa vyoo matundu sita maalamu kwa wanafunzi na walimu umeondoa kero 
iliyokuwepo awali ambapo walimu walikuwa wanachangia vyoo na wanafunzi katika 
shule za Linoha, Joshoni na Mkupama.   

 Mfumo wa Maji uliojengwa katika madarasa umewezesha upatikanaji wa maji kwa 
muda wote katika shule za Linoha, Joshoni na Mkupama.   
 

 Ujenzi wa zahanati wilayani Ruangwa na Liwale unatarajia kuondoa kero kubwa 
waliyokuwa wakiipata akina mama wajawazito wakati wa kujifungua ambapo 
iliwalazimu kusafiri umbali mrefu hadi hospital za wilaya ili kupata huduma hiyo. 

 Kamati za usimamizi (CMC) zimejengewa uwezo katika masuala yahusuyo 
usimamizi wa miradi na baadhi wamepata ujuzi wa ujenzi.  

 
Choo cha kisasa chenye matundu sita kikiwa kimekamilika. Kati ya Matundu sita, 
mawili ni kwa ajili ya walimu. 
 

5. AJIRA ZA MUDA (PWP) 
 
Halmashauri za Mkoa wa Lindi zimeanza rasmi utekelezaji wa Miradi ya ajira za muda 
mwezi Agosti, 2016 ambapo timu ya wataalamu kutoka TASAF makao Makuu iliwasili 
katika Halmashauri za Mkoa wa Lindi na kuwajengea uwezo timu ya uongozi ya wilaya 
(CMT) na timu ya wataalamu wa sekta za Mazingira, Misitu, Kilimo, Umwagiliaji, Maji na 
Idara nyingine zilizohusiana na miradi hii. Semina hii ilifuatiwa na uibuaji wa miradi 447 
iliyoegemea katika utunzaji wa Mazingira kama vile upandaji wa miti, uanzishaji wa vitalu, 
uchimbaji wa malambo na ukarabati wa barabara.  
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Baada ya miradi kuibuliwa na kufanyiwa uchambuzi wa kitaalamu ili kujua thamani ya 
mradi, 25% ya gharama ya mradi inatumika kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na malighafi za 
mradi husika. Fedha hizi ni sharti ziombwe na kijiji/mtaa husika kutoka mamlaka ya 
utekelezaji/Halmashauri na kwa mujibu wa makubaliano na Benki ya Dunia utaratibu wa 
manunuzi ya vifaa na malighafi ni wa kutumia ushindanishaji wa nukuu ya bei kama ilivyo 
kwa miradi yote inaytekelezwa na kupata fedha kupitia program ya TASAF. Kwa mujibu wa 
mwongozo wa utekelezaji miradi ya ajira za muda, 75% ya gharama/thamani ya mradi ni 
malipo kwa walengwa (Ujira) walioshiriki katika ufanyaji kazi zilizoainishwa na kutekelezwa 
katika mpango wa ajira za muda kupitia mradi husika 
 
Mara baada ya miradi kuibuliwa, utekelezaji rasmi wa miradi hii ulianza kwa vipindi tofauti 
tofauti kuanzia mwezi Desemba 2016 hadi Februari 2017. Zoezi hili linahusisha vijiji ya  
vilivyochaguliwa kwa ajili ya kunufaika na mpango mkoani Lindi. Walengwa wa mradi huu 
ni kaya maskini sana ambazo hupokea ruzuku ya kaya masikini. Kaya moja hulipwa kiasi 
cha Tsh 2300.00 kwa siku na kazi hufanyika kwa muda wa siku 15. Hivyo basi kaya 
huweza kulipwa ujira wa Tsh 34500.00 kwa siku 15. Miradi hii itatekelezwa katika vipindi 
vinne vya siku 15 kwa mwezi na hivyo kwa na siku 60 kwa mwaka. 

 

Na.  Halmashauri Muda walioanza 
utekelezaji 

Idadi ya miradi Idadi ya 
washiriki 
waliolipwa 
Machi, 2017 

1 Kilwa Dc Februari 2017 44 3814 

2 Liwale Dc Machi 2017 46 2595 

3 Lindi Dc Disemba 2016 223 9138 

4 Lindi Mc Disemba 2016 65 2557 

5 Nachingwea Dc Februari 2017 69 5600 

6 Ruangwa Dc Hawatekelezi     

  
Jumla kwa Mkoa 

  447 23704 

 
Malengo ya mpango wa ajira za muda ni pamoja na  

 Kuziwezesha kaya masikini sana kuongeza kipato, fursa na uwezo wa kugharamia 
mahitaji muhimu hususani katika kipindi cha hari/muwambo 

 Kuendeleza miundombinu/rasilimali itakayosaidia jamii nzima na 

 Kuongeza ujuzi kwa walengwa wa mpango 
 

Kama ilivyoelezwa hapo juu miradi hii iliibuliwa mwezi August 2016 kwa mbinu shirikishi za 
fursa na vikwazo katika maendeleo zinazolenga kuendeleza dhana ya matengamaji katika 
vijiji na mitaa. Timu ya wataalamu waliopata mafunzo kutoka kwenye kila Halmashauri 
ilisimamia zoezi hili katika ngazi ya Kijiji/Mtaa. Miradi iliyoibuliwa ni 447 ikiwa ni pamoja na 
Ujenzi/Ukarabati wa Mabwawa, Upandaji wa Miti, Ujenzi/Ukarabati wa Barabara na Udhibiti 
wa Maorongo. 
 
Miradi hii inatumia teknolojia ya Nguvu kazi, hivyo zaidi ya asilimia 75 ya bajeti ya mradi ni 
stahili inayolipwa kama ujira kwa walengwa na asilimia isiyozidi 25 inatumika kwa ajili ya 
vitendea kazi. Kwa ujumla miradi hii inalenga katika kuhifadhi mazingira na kukabiliana na 
changamoto za mabadiliko ya tabia nchi.   
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Hadi kufikia Mwezi Aprili, 2017 utekelezaji wa miradi ulikuwa umekamilika katika 
Halmashauri zote tano zinazotekeleza mpangu huu katika Mkoa wa Lindi. Baada ya 
kukamilika kwa siku 15, mahudhurio ya walengwa huletwa katika ofisi ya Mratibu wa 
TASAF wilaya kwa ajili ya maandalizi ya malipo. Maandalizi haya huchukua hadi wiki mbili 
kwa fedha (Ujira) kuwa tayari. Kwa sasa walengwa wameshalipwa ujira kwa Mwezi 
Disemba 2016 na wanaendelea kusubiria ujira wao kwa kazi walizofanya katika kipindi 
vilivyobakia. 
 
Mafanikio 
Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa miradi ya ajira za muda kwa msimu wa 
mwaka 2016/2017 katika Mkoa wa Lindi ni pamoja na; 

 Jumla ya miradi 447 ya vitalu vya miche/Upandaji wa miti, Uchimbaji wa Malambo 
Ukarabati wa Barabara za jamii za pembezoni, Udhibiti/Ukarabati wa Makorongo 
iliibuliwa na kutekelezwa katika halmashauri tano zinazotekeleza mpango huu. 

 Walengwa wapatao 23,704 walipatiwa ujira uliowawezesha kumudu gharama za 
maisha kwa vipindi tofauti kuanzia mwezi Desemba 2016 hadi Machi 2017. 

 Vifaa vya utekelezaji vilinunuliwa ikiwa ni pamoja na Majembe (Ngwamba), Tolori, 
Chepe, Sululu, Visanduku vya huduma ya kwanza, Mabuti nk. Vifaa hivi vitatunzwa 
na kutumika tena katika msimu wa mwaka 2017/2018.  

 Walengwa wamepata uzoefu juu ya upandaji miti, uchimbaji wa mabwawa na 
udhibiti wa Makorongo na hivyo kuhifadhi na kulinda mazingira. 
 

 

 
Muonekano wa bwawa linaloendelea kukarabatiwa na walengwa katika Kijiji cha 
Naipingo. Ukarabati unafanyika ili kuongeza kina cha bwawa ili kutunza maji mengi 
yatakayonufaisha wananchi wengi waishio katika Kijiji hicho.  
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Mkuu wa wilaya ya Nachingwea Bi Rukia Muwango (wapili kutoka kushoto) akikagua 
mradi wa ukarabati wa barabara ya Chiumbati Shuleni yenye urefu wa Kilomita 3. 
Kutoka kulia ni Mhandisi wa Ujenzi Ndugu John Masika, Afisa Ushauri na Ufuatiliaji 
Ndugu Elius Muyomba na baadhi ya viongozi wa serikali ya Kijiji. 
 

  
Hapa Kazi tu! Haya yalikuwa ni maneno ya walengwa wa mpango kutoka kijiji cha 
Kilimarondo ambao wanashiriki katika mradi wa Ujenzi wa bwawa katika hatua za 
kujiongezea kipato ili kuondokana na umasikini. Bwawa hili lina ukubwa wa mita za 
ujazo 4662 na baada ya kukamilika litanufaisha zaidi ya kaya 300. 
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6. KUWEKA AKIBA NA KUKUZA UCHUMI (LI) 
 
Shughuli za uwekaji akiba na kukuza uchumi kwa kaya maskini sana zilianza mwezi Mei 
2016 katika Halmashauri za wilaya ya Lindi na Manispaa ya Lindi na baadae kufuatiwa na 
wilaya za Kilwa, Nachingwea na Liwale mwezi March 2017. Wilaya ya Ruangwa haikuwepo 
katika mpango huu kwa kuwa ilikuwa haijaanza utekelezaji wa miradi ya ajira za muda.  
 
Zoezi hili lilitanguliwa na mafunzo kwa wasimamizi wa mradi ngazi ya Kata kwa muda wa 
wiki moja ambapo baada ya mafunzo jumla ya vijiji vinne kwa kila Halmashauri za Mkoa wa 
Lindi ziliibua vikundi kulingana na idadi ya walengwa. Ilielekezwa kwamba vikundi viibuliwe 
katika idadi ya watu 10 hadi 15 kwa kikundi kimoja na kwamba utaratibu huu ni wa hiari. 
Halmashauri za wilaya ya Lindi na Manispaa ya Lindi zipo katika hatua ya kuweka akiba 
kwa kuwa wao walipata mafunzo na kuibua vikundi tokea mwaka 2016. Halmashauri za 
Kilwa, Nachingwea na Liwale zipo katika hatua ya awali ambapo mpaka sasa wanangojea 
kupata fedha za usimamizi ili waendelee na zoezi la kuibua vikundi zaidi. 
 

 
Washiriki kutoka Halmashauri ya Mji wa Masasi na Nachingwea katika mafunzo ya 
kuweka akiba na kukuza uchumi wakiwa katika mafunzo ambayo yalifanyika mwezi 
Machi 2017 katika ukumbi wa Halmashauri ya Nachingwea. 
 
 

7. CHANGAMOTO ZA JUMLA KATIKA UTEKELEZAJI TASAF – III MKOANI LINDI 

 
Zifuatazo ni changamoto mbalimbali zilizojitokeza katika utekelezaji wa miradi ya 
uhawilishaji fedha, ajira za muda na uboreshaji wa miundombinu;- 

 Mahitaji makubwa ya jamii maskini dhidi ya raslimali chache zilizopo serikalini 
kuwafikia wote kwa wakati mmoja na mwamko mdogo wa wananchi katika 
uchangiaji wa nguvu kazi wakati wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 
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 Matumizi yasiyo sahihi ya pesa yanayofanywa na walengwa wa mpango pindi 
wanapopokea pesa zao (Ulevi kupita kiasi) na mahali pengine jamii bado 
haijaweza kutumia fedha wanazozipata kwa usahihi hasa juu ya kuweka akiba 
na kuanzisha ujasiriamali mdogomdogo. 

 Kundi kubwa la wanaonufaika na mpango huu ni wazee hivyo kushindwa 
kufanya uwekezaji au uanzishaji wa ujasiriamali mdogomdogo kwa ajili ya 
maisha ya baadae. 

 Dhana iliyojengeka miongoni mwa jamii kuwa serikali itatoa kila kitu kupitia miradi ya 
wafadhili. 

 Uchache wa fedha za usimamizi zitolewazo na mpango wa TASAF – III kuweza 
kugharamia shughuli za uendeshaji katika Halmashauri na ngazi za msingi hususani 
Vijiji na Mitaa. 

 Ucheleweshaji wa ujazaji wa fomu za mabadiliko ya taarifa za waliopoteza sifa toka 
vijijini, mfano; vifo vya walengwa ili kuwezesha malipo kulipwa kwa wanaostahili kwa 
wakati uliopangwa. 

 Ufinyu wa raslimali fedha na rasilimali watu hususani watoa huduma za kitaalamu 
ngazi ya Kijiji (LSP) na wataalamu ngazi ya wilaya. Maeneo mengi LSP mmoja 
anasimamia vijiji viwili hadi vitatu ili kupunguza gharama za usimamizi. 

 Kumekuwa na walengwa wazee ambao baadhi yao hawawezi kutembea na hawana 
watu wa kuwawakilisha katika kazi za miradi ya ajira za muda na hivyo kukosa ujira 
hizo kujiongezea kipato.  

 Kupanda kwa gharama za vifaa vya ujenzi hususani kwenye miradi ya uboreshaji wa 
miundombinu ya ujenzi (TI) kama vile madarasa, zahanati, barabara n.k. 

 Udanganyifu unaofanywa na baadhi ya watendaji na viongozi wa serikali za 
vijiji/mitaa na Kamati za usimamizi (CMC) juu ya walengwa waliopoteza sifa za 
kuendelea kupokea ruzuku za kaya maskini. 

 
8. MBINU ZA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO ZA UTEKELEZAJI MKOANI LINDI 

 
Pamoja na changamoto zilizojitokeza mkoa umeendelea kushirikiana na Halmashauri 
kutatua changamoto hizo kwa kufanya yafuatayo:- 

 Kushirikisha viongozi wa Vijiji na Mitaa katika kuhakikisha kuwa fedha zote 
zinazolipwa kwa walengwa zinatumika kwa ajili ya uboreshaji kipato cha kaya 
maskini na maisha katika jamii. 

 Kushirikisha viongozi wa Vijiji na Mitaa katika kuhakikisha kuwa jamii inashiriki 
kikamilifu katika kuchangia nguvu kazi katika miradi ya maendeleo. 

 Kutoa mafunzo ya rejea kwa watumishi ili waweze kuwa na uelewa wa kutosha wa 
ujazaji wa fomu za mabadiliko ya taarifa za walengwa ili kuwezesha malipo kulipwa 
kwa wanaostahili kwa wakati uliopangwa. 

 Halmashauri za Wilaya na Manispaa zimekuwa zikitoa nyongeza ya fedha na 
vitendea kazi kugharamia shughuli za uendeshaji katika Halmashauri na ngazi za 
msingi pale upungufu unapojitokeza.  

 Kufanya utaratibu ili kuwezesha walengwa ambao ni wazee sana waweze kufanya 
kazi katika maeneo wanayoishi na kujipatia ajira ya muda. 
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