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Picha ya mbele: Watumishi wanaohusika na kutoa taarifa za mahesabu katika shule yao iliyopo kwenye Halmashauri ya Jiji la 

Mbeya, wakifuatilia mafunzo ya Mfumo wa Uhasibu na Utoaji Taarifa za fedha kwa Vituo vya Kutolea Huduma (FFARS), 

kutoka kwa Mratibu wa Elimu jijini humo.  (Picha: John D. Lyimo wa True Vision). 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) na Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

 
 

 “ Jarida hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa la Marekani (USAID), chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 
Ofisi ya Rais -TAMISEMI ndiyo itakayowajibika na matokeo ya kazi hii.  Jarida hili ni maoni ya  

Ofisi ya Rais—TAMISEMI, na si lazima liwakilishe maoni ya USAID au Serikali ya Marekani” 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

USAID/TANZANIA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA 

SEKTA ZA UMMA  
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Tovuti: www.tamisemi.go.tz 
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Mwarobaini wa Upotevu wa Fedha za Umma Wapatikana 
 

 

M 
oja ya malengo mahususi ya kuanzishwa kwa Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma hapa nchini, ni kuona 
namna ya kuinua ufanisi katika mapato na matumizi ya rasilimali za fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa.  Lengo kuu 

la Mradi huu ujulikanao kwa lugha ya Kiingereza kama Public Sector Systems Strengthening (PS3), ni kuwezesha 

wananchi kupata huduma stahiki kwenye maeneo yao. 

Hata hivyo, ili hayo yote yafanikiwe, ni lazima nchi iwe na Serikali makini yenye uwezo wa kukusanya kodi na kutumia mapato 

hayo kwa uadilifu, na kwa malengo yaliyokusudiwa. 

Jambo la kukumbukwa hapa ni kwamba Serikali hupata rasilimali fedha kwa kuwatoza raia wake kodi, ushuru na ada mbalim-
bali ambazo baadaye hutumika katika kuwaletea wananchi maendeleo.  Maendeleo haya ni pamoja na uboreshaji wa huduma 

za elimu, maji, miundombinu bora, umeme wa uhakika na zaidi kuboresha ustawi wa wananchi ambao kimsingi ndiyo 

wanaobeba dhamana ya Serikali iliyopo madarakani.  

Kuwepo kwa uadilifu wa mapato na matumizi ya fedha za Serikali kwa nchi yoyote ile duniani kunaenda sanjari na kuwa na 
watumishi na viongozi wenye maadili na nidhamu ya fedha ambao hawatangulizi ubinafsi katika kutunisha matumbo yao kwa 

kupora fedha za walipa kodi. 

Ni kwa mantiki hiyo, Serikali kwa kushirikiana na Mradi wa PS3 imeanzisha mfumo mpya wa uhasibu na utoaji wa taarifa 

kwenye vituo vya kutolea huduma, unaojulikana kwa lugha ya Kiingereza kama Facility Financial Accounting and Reporting System 

(FFARS). 

Mfumo huo utasaidia utekelezaji wa utoaji wa raslimali fedha moja kwa moja kwenye vituo vya kutolea huduma hapa nchini, 
kwa kuwapatia watoa huduma mfumo sanifu uliorahisishwa ambao utawawezesha kutunza taarifa za fedha zinazotolewa na 

zilizopo kwenye vituo vya kutolea huduma.  

Jambo la faraja ni kwamba FFARS sasa itaiwezesha nchi kuwa na ufanisi wa utendaji katika utoaji wa huduma kwa ufanisi, am-

bapo utekelezaji wake umeanza kwenye vituo vya kutolea huduma, hususani  kwenye sekta za elimu na afya hapa nchini.  

Ni hatua muhimu sana kwa upande wa Serikali kuhakikisha kwamba mfumo huo utakuwa na faida nyingi kwa taifa, kwa sababu 
utakuwa na jukumu la kuhakikisha kuwa vituo vyote vya kutolea huduma vinakusanya na kuhifadhi taarifa za mapato na ma-

tumizi zilizotengwa na Serikali kwa ajili ya kusaidia maendeleo ya vituo hivyo, ili wananchi waweze kunufaika na raslimali fedha 
kwa kupatiwa huduma bora.  Hali hii itachangia uwajibikaji na utoaji wa huduma bora kwa wananchi na matumizi sahihi ya 

fedha za umma.  

Kwa upande wa elimu, kwa mfano, matumizi ya mfumo wa FFARS yatasaidia kuhakikisha kwamba fedha kwa ajili ya gharama 

za uendeshaji wa shule kama vile kununua vifaa vya kufundishia zinatumika ipasavyo, na hivyo kuwawezesha wanafunzi kupata 
elimu bora.  Halikadhalika, kwa upande wa sekta ya afya, FFARS itasaidia kuhakikisha kwamba ruzuku itakayotolewa itasaidia 

kuwezesha upatikanaji wa vifaa tiba ambao utaainishwa katika taarifa za matumizi ya kituo husika na hivyo kusaidia wananchi 

kupata huduma bora za afya. 

Jarida hili limetanabahisha namna mafunzo ya FFARS yalivyoendeshwa nchini kote pamoja na faida zake, na jinsi mfumo huo – 

ukitumika ipasavyo – unavyoweza kuwa mwarobaini wa kuzuia upotevu wa fedha za umma. 

Tunawatakia usomaji mwema! 

 

 
Eng. Mussa Iyombe 

Katibu Mkuu, OR-TAMISEMI 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

TAHARIRI: 
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dana na wakati na mabadiliko ya teknolojia.  

Vilevile, mafunzo pia yanatolewa kwa ku-

tumia mfumo wa kujaza vitabu ulioboreshwa 

ili kukidhi changamoto mbalimbali za miun-

dombinu ikiwemo umeme na kukosekana 

kwa huduma ya mtandao wa intaneti kwa 

baadhi ya vituo vya kutolea huduma. 

Mfumo huo wa FFARS unatekelezwa kwa 

ushirikiano baina ya Ofisi ya Rais – Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-

TAMISEMI); Wizara ya Fedha na Mipango; 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto, pamoja na USAID/PS3. 

Mafunzo hayo yanatarajiwa kuwanufaisha 

waganga wafawidhi wa vituo vya afya, na 

waratibu elimu kata kutoka zaidi ya Vituo 

vya Afya 550, Zahanati 6800, Hospitali za 

Wilaya 135, na takribani Shule za Msingi na 

Sekondari 20,000 katika mikoa yote 26 ya 

Tanzania Bara. 

 

Imeandikwa na Mathew Kwembe, OR-

TAMISEMI 

W 
aganga wafawidhi wa vituo vya 

afya, na waratibu elimu kata kuto-

ka Halmashauri 93 zilizo katika 

mikoa 13 nchini inayotekeleza Mradi wa Ui-

marishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma 

(PS3), wamepata mafunzo ya namna ya ku-

tumia mfumo mpya wa uhasibu na utoaji taa-

rifa za fedha katika ngazi ya vituo vya kutolea 

huduma, unaojulikana kwa Kiingereza kama 

Facility Financial Accounting and Reporting Sys-

tem (FFARS). 

Kwa mujibu wa Mkuu wa Timu ya Mifumo ya 

TEHAMA wa PS3, Bw. Desderi Wengaa, 

mafunzo hayo yanalenga kuwajengea uwezo 

watoa huduma katika vituo vya kutolea 

huduma na kusaidia upatikanaji wa taarifa 

sahihi katika mahesabu ya mapato na ma-

tumizi ya Halmashauri.  Mafunzo ya FFARS 

yamefadhiliwa na Watu wa Marekani kupitia 

Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la ma-

rekani (USAID). 

Bw. Wengaa amesema kwamba kuundwa 

kwa mfumo huo kutasaidia kuhakikisha fedha 

za ruzuku zinasimamiwa vizuri na taarifa za 

matumizi yake zinatolewa kwa usahihi, 

tofauti na ilivyokuwa mwanzo. 

Amesema kuwa FFARS itawapatia watoa 

huduma mfumo sanifu uliorahisishwa ambao 

utawawezesha kutunza taarifa za fedha zi-

nazotolewa na zilizopo katika vituo vyao, na 

kuongeza kwamba FFARS itaweza kufuatilia 

matumizi ya fedha hizo katika kufikia malen-

go ya utoaji huduma na kuhakikisha yanaen-

dana na sheria za manunuzi na utoaji taarifa.   

“Taarifa hizi zitasaidia Serikali kuimarisha 

mfumo wa usimamizi wa fedha za umma na 

kuongeza uwazi, na hivyo watoa huduma wa 

afya kuwa na wajibu kwa jamii wanayo-

ihudumia,” ameeleza. 

Wengaa alitanabahisha kwamba mafunzo 

hayo yanafanyika katika mikoa 13 ya Tanzania 

bara inayotekeleza Mradi wa Uimarishaji wa 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), ambapo 

waratibu elimu kata na waganga wafawidhi 

wa vituo vya afya wanashiriki.  Mikoa 

hiyo 13 ni Mtwara, Lindi, Dodoma, 

Iringa, Mbeya, Njombe na Morogoro, 

Mara, Mwanza, Rukwa, Shinyanga, Kigo-

ma, na Kagera. 

Mafunzo hayo yanafanyika katika ngazi 

ya Halmashauri, ambapo mjini Mtwara 

mafunzo hayo yaliwahusisha waganga 

wafawidhi wa vituo vya afya, na Warati-

bu elimu kata kutoka Halmashauri za 

Manispaa ya Mtwara Mikindani na Hal-

mashauri ya Wilaya ya Mtwara. 

Akifungua mafunzo hayo kwa niaba ya 

Mkurugenzi wa Manispaa ya Mtwara-

Mikindani, Bibi Beatrice Dominick, Kai-

mu Mkurugenzi wa Manispaa hiyo, 

Mhandisi Sambwe Sijabaje amesema 

kwamba mafunzo hayo yatawasaidia 

watoa huduma wa vituo vya Halmashau-

ri hizo mbili kuwa na mfumo maalum wa 

kuandaa taarifa za mapato na matumizi, 

na hivyo kuchangia uwajibikaji na utoaji 

wa huduma bora kwa wananchi. 

Mafunzo hayo, amesema, yanatolewa 

kwa mfumo wa kielektroniki ili kuen-

Waratibu Elimu Kata, Waganga wa Vituo vya Afya  

Wapewa Elimu ya Uhasibu 

 

KUTOKA MTWARA: 

Baadhi ya watumishi wa Shule ya Sekondari ya Loleza jijini Mbeya, wakipata mafunzo 

ya FFARS kutoka kwa Mratibu wa Elimu Kata jijini humo. (Picha: John D. Lyimo wa 

True Vision) 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 
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FFARS Yarahisisha Upatikanaji Taarifa Sahihi za Fedha 

Vituoni 

vile Wakurugenzi, Wakuu wa Mikoa na 

Viongozi wa Wizara husika kuona nini 

kinaendelea katika vituo mbalimbali vya 

kutolea huduma. 

“Mfumo huu utawezesha mtu yoyote 

mwenye uwezo wa kuingia na kujua taa-

rifa hizo, lakini pia itachangia uwajibikaji 

kwa wananchi ambao ndio wanaohitaji 

huduma hizi,” ameeleza. 

“TAMISEMI inawashukuru PS3 kuwa na 

mradi wenye matokeo. Kwa miaka miwili 

sasa tumekuwa tunashirikiana katika 

kuboresha mifumo mbalimbali ya sekta za 

Umma ili wananchi waweze kupata hudu-

ma bora,” amesema. 

 

Imeandikwa na Gladys Mkuchu, PS3 

O 
fisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 

imeeleza kuwa mfumo wa 

kupeleka fedha moja kwa moja katika 

vituo vya kutolea huduma umeiondolea 

ugumu wa kupata taarifa sahihi za ma-

tumizi halisi ya fedha zinazopelekwa 

kwenye vituo hivyo. 

Akizungumza katika mahojiano maalum 

na jarida hili, Afisa Msimamizi wa Fedha 

Mwandamizi kutoka OR- TAMISEMI, Bw. 

Elisa Rwamiago, amesema kuwa mfumo 

huo utakuwa na msaada mkubwa kwa 

ofisi yake kwani utaisaidia Serikali kufanya 

tathmini ya matumizi ya fedha na kusaidia 

katika kupanga mipango na bajeti za fedha 

kwa ajili ya vituo vya kutolea huduma. 

Amesema kuwa mfumo wa FFARS 

utaisaidia Serikali kuwa na takwimu sahihi 

ya kuweza kujua namna mapato yanavyo-

tumika katika ngazi za msingi, lakini pia 

kujua mapato yanayopotea na kuweza  

kudhibiti kwa mujibu wa taratibu zilizopo. 

“Mfumo huu umetengenezwa kudhibiti 

matumizi ya fedha kinyume na mipango 

iliyokusudiwa, kwa sababu inavitaka vituo 

kutoa taarifa za uhasibu za matumizi 

kulingana na namna kila fungu lil-

ivyotengwa kwa kazi maalum tu na bila 

kuhamisha matumizi,” ameeleza. 

Bwana Rwamiago ameongeza kuwa 

kuundwa kwa mfumo wa FFARS ni hatua 

ya maendeleo katika kufanikisha 

usimamizi wa fedha za umma ambao upo 

katika mfumo uliorahisishwa. 

“Tofauti na awali, sasa kutakuwa na mfu-

mo uliorahisishwa wa kujaza kwenye ma-

daftari ya fedha, lakini pia na mfumo wa 

kielektroniki ambao utasaidia sana kutoa 

taarifa na miongozo hata kwa wakaguzi 

ili kurahisisha kazi zao katika kukagua 

matumizi ya fedha katika vituo hivi vya 

kutolea huduma,” amesisitiza Bwana 

Rwamiago. 

Ameongeza kuwa mfumo huo pia 

utachangia kuboresha uwazi kwa saba-

bu wananchi watapata taarifa sahihi juu 

ya matumizi ya vituo vyao, lakini pia 

kuwezesha watendaji na viongozi kama 

Afisa Msimamizi wa Fedha Mwandamiizi kutoka Ofisi ya Rais—TAMISEMI, Elisa      

Rwamiago (kushoto) akifanyiwa mahojiano maalum na mwandishi wa habari hii.  

(Picha: Octavian Kimario, Idara ya Habari Maelezo) 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

“Mfumo huu umetengenezwa ili 

kudhibiti fedha kutumika 

kinyume na mipango 

iliyokusudiwa” - Elisa Rwamiago, 

OR-TAMISEMI 

 

KUTOKA DODOMA: 
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sekta ya elimu umeshaanza kupitia mpan-

go wa elimu bila malipo, lakini kumekuwa 

na changamoto nyingi sana kutokana na 

walimu wanaoshughulikia utoaji wa taa-

rifa na matumizi kukosa uelewa mpana 

zaidi juu ya utoaji taarifa za fedha na 

namna ya kuratibu matumizi.  Kutokana 

na hilo, amesema, pesa hazikutumika kwa 

ajili ya lengo lililowekwa na hivyo kuathiri 

utoaji huduma katika shule. 

 

 

 

Imeandikwa na Gladys Mkuchu, PS3 

S 
erikali imesema kuwa kuund-

wa kwa mfumo mpya wa uha-

sibu na utoaji wa taarifa sahihi 

juu ya matumizi ya fedha za umma 

kutachochea uwazi na uwajibikaji, na 

kufanikisha lengo lililokusudiwa la 

kupeleka huduma bora kwa wanan-

chi. 

Akizungumza wakati wa mafunzo ya 

awamu ya pili ya Mfumo wa Uhasibu 

na Utoaji Taarifa za Fedha kwa ngazi 

ya kituo cha kutolea huduma, Mku-

rugenzi wa Wilaya ya Uvinza, Mhandi-

si Weja Lutobola Ng’olo, amesema 

mpango wa Serikali wa kupeleka 

fedha moja kwa moja kwa ngazi ya 

vituo vya kutolea huduma una lengo 

la kuhakikisha uwepo wa huduma 

bora kwa umma na kurahisisha upan-

gaji wa mipango na utoaji wa taarifa 

za matumizi ya fedha hizo. 

Mhandisi Ng’olo ameongeza kuwa 

kufanya hivyo kutaimarisha mfumo 

wa usimamizi wa fedha za umma na 

watoa huduma kuwa na wajibu kwa jamii 

wanayoihudumia kwa kutoa huduma bo-

ra. 

“Hivyo nawaasa mtakapoenda kutoa ma-

funzo haya kwa watoa huduma muwasisi-

tize juu ya umuhimu wa kuwa wazi katika 

kutoa taarifa na kufahamu ya kuwa wana 

wajibu kwa wananchi wanaowahudumia,” 

amesema. 

Kwa upande wake, Dk Ernest Nsumila 

kutoka kata ya Kalya wilayani Uvinza am-

baye alikuwa mshiriki wa mafunzo hayo 

amesema changamoto nyingi katika utoaji 

wa taarifa za fedha na matumizi katika 

vituo vya afya inatokana na Halmashau-

ri kuwa waratibu wa mipango na ma-

tumizi ya fedha katika vituo. 

Amesema kumekuwa na changamoto 

kutoka kwa wananchi kukosa huduma 

kama za vifaa tiba na dawa, lakini 

kupitia mfumo huu utaratibu utabadili-

ka sana na vituo kuweza kupanga mi-

pango yao wenyewe kulingana na 

mahitaji ya wananchi na hivyo 

kuboresha huduma zinazotolewa kati-

ka vituo hivyo. 

Naye Mratibu wa Elimu Kata ya Uvin-

za, Bi Rachel Shilly, amesema mpango 

wa Serikali wa kuleta fedha katika 

Mfumo wa Uhasibu na Utoaji Taarifa za Fedha 

Kuchochea Uwazi na Uwajibikaji  

Nakala ya mwongozo wa mafunzo ya Mfumo wa Uhasibu na Utoaji Taarifa katika Vituo vya 

Kutolea Huduma. (Picha: John D. Lyimo wa True Vision) 
 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

KUTOKA KIGOMA: 



10 

 

Tanzania Yaipongeza Marekani Kuwajengea Uwezo 

Watoa Huduma 

kuwepo siku za nyuma.  

“Ni imani yangu kwamba baada ya ma-

funzo haya, vituo hivi vitatoa taarifa 

sahihi, ambazo zitasaidia mwananchi 

kuhoji pale atakapoona kuwa huduma 

zinazotarajiwa kutolewa kwenye vituo 

hazitolewi kulingana na ruzuku iliyo-

tolewa,” amefafanua. 

Kwa upande wake, Mratibu wa PS3 

Wilaya ya Serengeti, Martin Mlelema, 

amesema lengo la mafunzo hayo ni ku-

wajengea uwezo watoa huduma 

kwenye vituo vya kutolea huduma na 

kusaidia upatikanaji wa taarifa sahihi za 

hesabu kwenye Halmashauri. 

 

Na Nashon Kennedy wa Habari Leo 

S 
erikali wilayani Serengeti 

imeipongeza Serikali ya Marekani 

kupitia Shirika lake la Kimataifa la 

Maendeleo (USAID) kwa kutoa mafunzo 

ya mfumo wa uhasibu na taarifa za fedha 

kwa ngazi ya vituo vya kutolea huduma. 

Pongezi hizo zimetolewa na Kaimu Mku-

rugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Serengeti, Simion Waryoba, 

wakati alipokuwa akifungua mafunzo 

hayo. 

Ameushukuru pia uongozi wa Mradi wa 

Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Um-

ma, ujulikanao kwa Kiingereza kama Pub-

lic Sector Systems Strengthening (PS3) kwa 

kuwezesha na kuleta mafunzo hayo kwa 

wakuu wa vituo hivyo kwa ufadhili wa 

watu wa Marekani kupitia USAID.  

“Tunaishukuru sana Serikali ya Marekani 

na watu wake kwa kufadhili mafunzo 

haya ambayo ni muhimu kwa ajili ya 

maendeleo ya nchi yetu,” amesema.  

Mafunzo hayo yanatolewa kwa wakuu 

hao wa vituo ili kuwawezesha kwenda 

kuwafundisha watoa huduma mbalimbali 

walioko kwenye vituo vyote vya kutolea 

huduma Tanzania Bara, vinavyojumuisha 

zahanati, vituo vya afya, hospitali, shule 

za sekondari na msingi.  

“Mafunzo haya yatachangia uwajibikaji na 

utoaji wa huduma bora kwa wananchi, 

kwa kuangalia matumizi bora ya fedha,” 

amesema. 

Hata hivyo, Waryoba amekiri kuwepo 

kwa changamoto ya upatikanaji wa taa-

rifa sahihi za rasilimali fedha kwenye 

vituo vya kutolea huduma na hivyo 

kushindwa kutoa taarifa sahihi za ma-

tumizi ya fedha za ruzuku zinazotolewa 

katika vituo hivyo. 

“Hali hii wakati mwingine husababisha 

Halmashauri kupata hati ya mashaka 

kutoka kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali,” amebainisha. 

Amesema mfumo huo mpya wa utoaji 

wa taarifa za fedha utasaidia kuwepo 

kwa muundo maalum wa kuhifadhi taa-

rifa za mapato na matumizi kwa 

kuongeza uwazi na uwajibikaji wa 

wakuu wa vituo vya kutolea huduma na 

hivyo kupunguza changamoto zilizo-

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

“Hali hii wakati mwingine 

husababisha Halmashauri kupata 

hati ya mashaka kutoka kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali” - Simion 

Waryoba, Halmashauri ya Wilaya ya 

Serengeti 

Mratibu wa Elimu Kata kutoka Wilaya ya Buhigwe mkoani Kigoma akitoa mafunzo 

kwa watumishi wanaojihusisha na masuala ya fedha katika Shule ya Msingi Buhig-

we. (Picha: John D. Lyimo wa True Vision) 

 

KUTOKA MARA: 
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havina mawasiliano ya mtandao. Hii itaweze-

sha kila kituo Tanzania nzima kuweza ku-

tekeleza mpango huu, na utarahisisha na 

kuongeza ufanisi katika mifumo ya Serikali ya 

Tanzania na kuboresha usimamizi na ma-

tumizi ya rasilimali za umma,” ameeleza Dkt. 

Mtei. 

Amesema mfumo huu utawezesha utoaji 

taarifa za kila mwezi, tofauti na awali ambapo 

taarifa zilikuwa zinatolewa kila baada ya robo 

mwaka. Mfumo huu mpya utachochea uwazi 

kwa vituo hivi vya kutolea huduma, lakini pia 

utaongeza uwajibikaji kwa wananchi 

wanaowahudumia na hivyo kuchochea 

upatikanaji wa huduma bora na stahiki. 

Lengo la mfumo huu ni kuwezesha vituo vya 

kutolea huduma kutoa huduma bora kulin-

gana na mahitaji ya wananchi wanaowa-

hudumia.   Kutokana na hilo, Dkt. Mtei 

amesema mfumo huu wa FFARS utawezesha 

kubainisha matumizi ya rasilimali zilizopo na 

kuweka vipaumbele vya mahitaji ya huduma 

kulingana na uhitaji wa huduma hizo, tofauti 

na awali ambapo mipango ya fedha ilikuwa 

inatoka Halmashauri na hivyo kuvifanya vituo 

kutokuwa na maamuzi ya mipango na ma-

tumizi kulingana na mahitaji ya wananchi. 

Dkt. Mtei ameongeza kuwa kufuatia mafunzo 

ya awali yaliyotolewa na PS3 kwa watoa 

huduma, ni imani ya kila mmoja kwamba 

mpango huu wa Serikali utatekelezwa na 

kuwa endelevu, na mfumo huu utaiwezesha 

Serikali kuwa na taarifa sahihi juu ya ma-

tumizi ya rasilimali fedha zinazotolewa katika 

ngazi ya vituo vya kutolea huduma.  “Hili 

litawezesha upangaji wa bajeti ya Serikali na 

kuweka vipaumbele kulingana na mahitaji ya 

vituo na wananchi wanaowahudumia,” am-

esisitiza. 
 

Imeandikwa na Gladys Mkuchu, PS3 

M 
apungufu katika mfumo wa 

usimamizi wa fedha za umma na 

utoaji taarifa katika ngazi ya mtoa 

huduma, imepelekea Shirika la Maendeleo ya 

Kimataifa la Marekani (USAID) kupitia  mra-

di wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za 

Umma (PS3) kushirikiana na Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI), Wizara ya Fedha na Mipango; 

Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na 

Ufundi; na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kuja na mfu-

mo mpya. 

Mfumo huo mpya ni wa uhasibu na utoaji 

taarifa, unaojulikana kwa Kiingereza kama 

Facility Financial Accounting and Reporting Sys-

tem (FFARS). 

Mkuu wa Kitengo cha Mifumo ya Fedha 

PS3, Dkt. Gemini Mtei, amesema kupitia 

mpango wa Serikali wa kupeleka fedha 

moja kwa moja katika ngazi ya vituo vya 

kutolea huduma inayojumuisha zahanati, 

vituo vya afya, hospitali pamoja na shule 

za msingi na sekondari, ilionekana ni 

vyema kuja na mfumo mpya wa uhasibu 

na utoaji taarifa ambao utasaidia 

usimamizi wa fedha na kuhakikisha ku-

wa zinatumika kwa matumizi yali-

yokusudiwa. 

“Mfumo huu wa uhasibu na utoaji taarifa 

umerahisishwa zaidi na uko katika aina 

mbili, yaani mfumo wa kielektroniki na 

mfumo wa zamani ulioboreshwa wa 

kujaza katika vitabu kwa vituo ambavyo 

PS3 Kuboresha Mfumo wa Uhasibu na Utoaji Taarifa katika 

Vituo vya Kutolea Huduma 
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Mwananchi kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu mkoani Kigoma akiuruahia 

habari kwamba Serikali itaanza kutuma hela moja kwa moja kwenye vituo vya 

kutolea huduma. (Picha: John D. Lyimo wa True Vision) 

 

KUTOKA DAR ES SALAAM: 
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Wahasibu wa Elimu,  Afya Waaswa Kufanya Kazi kwa 

Uadilifu  

waliopo shuleni, waliopata ruzuku zaidi ya 

fedha na zingine kupotea mikononi mwa 

watu,” ameeleza, na kuipongeza Serikali ya 

Marekani kwa kufadhili mafunzo hayo.  

Kwa upande wake, Kaimu Mratibu wa Mradi 

wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Um-

ma (PS3) kwa Mkoa wa Shinyanga, Glory 

Mbia, amesema mfumo huo mpya wa kupati-

wa raslimali fedha utatoa motisha kwa vituo 

vya kutolea huduma za 

afya na kuongeza 

kipaumbele cha utoaji 

huduma bora kwa 

wananchi kwa kuonge-

za usawa na uwazi. 

“Upelekaji wa moja 

kwa moja wa fedha 

kwenye vituo vya ku-

tolea huduma, 

utahakikisha fedha zi-

nazotolewa na Serikali 

zinatumika kwa ma-

tumizi yaliyokusudi-

wa,” amesema. 

 Amesema PS3 in-

alenga kuimarisha 

mifumo ya sekta za 

umma na husaidia kui-

marisha ubora wa uto-

aji wa huduma za um-

ma na matumizi yake. 

Mfumo wa FFARS un-

atekelezwa kwa 

ushirikiano baina ya 

Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa (TAMISEMI), Wizara ya Fedha na 

Mipango, Wizara ya Elimu, Sayansi, 

Teknolojia na Ufundi, Wizara ya Afya na 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee, Watoto 

na Walemavu na Shirika la Kimataifa la 

Maendeleo la Marekani (USAID). 

 

Na Nashon Kennedy wa Habari Leo 

M 
afunzo ya mifumo mbalimbali ya 

fedha yanayotolewa na wafadhili 

hapa nchini yataleta mapinduzi 

makubwa ya kiuchumi endapo watalaam wa 

fedha watafanya kazi kwa uaminifu kwa 

kutoa taarifa sahihi za matumizi ya ruzuku 

zinazotolewa kwenye vituo vya kutolea 

huduma. 

Hayo yamesemwa na Katibu Tawala wa 

Mkoa wa Shinyanga, Albert 

Msovela, wakati akifungua 

mafunzo ya siku mbili ya 

mfumo mpya wa uhasibu 

na utoaji taarifa za fedha 

kwenye vituo vya kutolea 

huduma (FFARS) kwa 

wahasibu wa idara ya 

elimu na afya kutoka 

mikoa ya kanda ya ziwa.  

Amesema baadhi ya Hal-

mashauri nchini zilikuwa 

na changamoto nyingi za 

kiutendaji kwenye mifumo 

ya utoaji taarifa na fedha, 

hali ambayo ilifanya sekta 

mbalimbali nchini, ziki-

wemo za elimu na afya 

kupata malalamiko mengi. 

“Tulikuwa na shida ya 

upatikanaji wa takwimu 

kwa kisingizio cha kutoku-

wa na mfumo, lakini pia 

mtandao kwa baadhi ya 

maeneo hapa nchini. Ni 

matumaini yetu mtaya-

tumia mafunzo haya kuleta mapinduzi ya 

kiuchumi,” amesema.  

Amebainisha kwamba lengo la mafunzo 

hayo yaliyowashirikisha wahasibu zaidi ya 

400, ni kuwajengea uwezo watoa huduma 

kwenye vituo vya kutolea huduma, hu-

susani katika sekta za afya na elimu, na 

hivyo kusababisha kupatikana kwa taarifa 

sahihi za fedha za mapato na matumizi za 

Halmashauri. 

“Lengo ni kuhakikisha vituo vyetu vya ku-

tolea huduma kupitia fedha za ruzuku 

vinakuwa na mfumo maalum wa kuandaa 

taarifa za mapato na matumizi, hali itaka-

yochangia uwajibikaji na utoaji wa huduma 

bora kwa wananchi, lakini pia fedha ku-

tumiwa kwa malengo yaliyokusudiwa,” 

amefafanua.  

Amesema awali kulikuwa na upotevu wa 

rasilimali fedha zilizokuwa zinatolewa 

kwenye vituo vya kutolea huduma, hali 

iliyosababisha Halmashauri kushindwa 

kutoa taarifa sahihi za matumizi ya ruzuku 

zilizokuwa zinatolewa kwenye vituo hivyo.  

“Mfano ni sekta ya elimu ambapo tumeona 

kulikuwa na udanganyifu wa wanafunzi 
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Mafunzo ya Mfumo wa Uhasibu na Utoaji Taarifa katika Vituo vya Kutolea Hudu-

ma (FFARS) yakiendelea katika eneo la shule Wilaya ya Kasulu, mkoani Kigoma. 

(Picha: John D. Lyimo wa True Vision) 

 

KUTOKA SHINYANGA: 
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bora kwa wananchi wa 

Tanzania na kuongeza 

usawa na uwazi. 

“Mfumo huu umeten-

genezwa kisasa, hivyo ni 

wa kielektroniki.  Hata 

hivyo, mfumo wa kujaza 

katika vitabu na 

wenyewe umeboreshwa 

na kuwa rahisi kwa 

mtumiaji kujaza taarifa 

sahihi, na huu utatumika 

kwa vile vituo ambavyo 

changamoto ya upatika-

naji wa miundombinu 

wezeshi katika matumizi 

ya kielektroniki,” ames-

ema na kuongeza 

kwamba mara baada ya 

kujaza katika vitabu, 

takwimu hizo zitaingi-

zwa katika mfumo kwenye ngazi ya Halmas-

hauri na vituo kupatiwa taarifa ya vituo vyao. 

Alisema kuwa upelekaji wa rasilimali fedha 

moja kwa moja kwa vituo vya kutolea hudu-

ma utahakikisha kuwa fedha zinazotolewa na 

Serikali zinatumika kwa matumizi yali-

yokusudiwa.  Mkakati huo mpya wa 

kuboresha sekta za afya na elimu ni msaada 

kutoka Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 

Marekani (USAID). 

Wakufunzi 490 wataweza kutoa elimu kwa 

watumiaji wa mwisho wa mfumo wa FFARS 

katika zaidi ya Vituo vya Afya 550, Zahanati 

6,800, Hospitali za Wilaya 135, na takribani 

Shule za Msingi na Sekondari 20,000 katika 

mikoa yote 26 ya Tanzania Bara, vikiwemo 

vituo vya kutolea huduma kutoka Mikoa 13 

na Halmashauri 93 zinazotekeleza Mradi wa 

Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma 

(PS3). 
 

Na Mathew Kwembe, OR-TAMISEMI 

S 
erikali imesema 

kuanza kutumika 

kwa mfumo wa uha-

sibu na utoaji taarifa za 

fedha kwa ngazi ya kituo 

cha kutolea huduma kuta-

punguza changamoto za 

Halmashauri kupata hati 

zenye mashaka pindi 

zinapokaguliwa na Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali. 

Mfumo huo utaiwezesha 

Serikali kupeleka rasilimali 

fedha moja kwa moja 

kwenye vituo vya afya kwa 

ngazi za Halmashauri. 

Vituo vya kutolea huduma 

ambavyo vitapokea fedha 

hizo vinajumuisha zahanati, 

vituo vya afya, na hospitali 

za wilaya.  Zoezi hilo litaenda sambamba na 

inavyotekelezwa kwenye sekta ya elimu, 

Serikali za Vijiji na Ofisi za Kata. 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mtwara, Alfred 

Luanda, ameyasema hayo mjini Mtwara wa-

kati wa ufunguzi wa mafunzo ya wakufunzi 

wa mfumo wa uhasibu na utoaji taarifa za 

fedha kwa ngazi ya kituo cha kutolea huduma 

kwa wahasibu kutoka Halmashauri za mikoa 

sita ya Mtwara, Lindi, Ruvuma, Tanga, Pwani 

na Dar es salaam. 

Mafunzo kama hayo pia yamefanyika katika 

kanda nyingine za Mbeya, Dodoma, na 

Shinyanga, ambapo jumla ya wakufunzi 490 

kutoka katika taasisi mbalimbali za Serikali 

pamoja na Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo 

ya Sekta za Umma ujulikanao kwa Kiingereza 

kama Public Sector Systems Strengthening 

(PS3), wanashiriki. 

Luanda ameeleza kwamba kumekuwa na 

changamoto ya upatikanaji wa taarifa sahihi 

za rasilimali fedha zilizopo katika vituo 

vya huduma, na hivyo kusababisha Hal-

mashauri nyingi nchini kushindwa kutoa 

taarifa sahihi za matumizi ya ruzuku zi-

nazotolewa katika vituo hivyo. 

Katika hotuba yake iliyosomwa na Kati-

bu Tawala Msaidizi anayeshughulikia mi-

undombinu, Elias Nyamusami, Katibu 

Tawala wa Mkoa ameongeza kuwa ku-

kosekana kwa mfumo wa uhasibu na 

utoaji wa taarifa za fedha umezifanya 

Halmashauri zionekane kwamba zi-

nasababisha kwa makusudi upotevu wa 

fedha. 

“Ukweli ni kwamba hakukuwa na mfumo 

sahihi wa kuzisaidia Halmashauri kulizuia 

hilo,” amesema. 

Ameongeza kuwa mfumo huo mpya wa 

kupatiwa rasilimali fedha utatoa motisha 

kwa vituo vya kutolea huduma za afya na 

kuongeza kipaumbele cha utoaji huduma 

‘Mfumo Mpya wa Uhasibu Kupunguza Hati zenye Mashaka 

katika Halmashauri’ 
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Mchoro ukionyesha mfano wa kuutumia mfumo wa FFARS kwa njia ya kiel-

ektroniki, katika kituo cha kutolea huduma. (Mchoro: Nathan Mpangala) 

 

KUTOKA MTWARA: 
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‘Miradi Inayofadhiliwa Hapa Nchini Ifanyiwe Tathmini ’  

mwanzo,” amesema.  

Aidha ameongeza kuwa mafunzo hayo 

yatahakikisha kuwa vituo vya kutolea 

huduma kwa sekta za afya na elimu 

vinakuwa na mfumo maalum wa 

kuandaa taarifa za mapato na ma-

tumizi, hali itakayochangia uwajibikaji 

na utoaji wa huduma bora kwa wanan-

chi. 

Amekiri kuwepo kwa changamoto ya 

upatikanaji wa taarifa sahihi za rasili-

mali fedha kwenye vituo vya kutolea 

huduma, na hivyo kufanya Halmashauri 

yake kushindwa kutoa taarifa sahihi za 

matumizi ya ruzuku zinazotolewa 

kwenye vituo hivyo. 

“Kushindwa kutoa taarifa huku wakati 

mwingine kulisababisha Halmashauri 

kupata hati ya mashaka kutoka kwa 

Mkaguzi Mkuu na Mdhibiti wa Hesabu za 

Serikali.  Ukweli ni kwamba hatukuwa na 

mfumo sahihi wa kulizuia hilo,” amesema.  

Amesema kuwa mfumo huo mpya wa utoaji 

wa taarifa za fedha, utasaidia kuwepo kwa 

muundo maalum wa kuhifadhi taarifa za 

mapato na matumizi kwa kuongeza uwazi 

na uwajibikaji wa wakuu wa vituo vya ku-

tolea huduma, na hivyo kupunguza changa-

moto zilizokuwepo siku za nyuma.  

“Ni imani yangu kwamba baada ya mafunzo 

haya, vituo vitatoa taarifa sahihi ambazo 

zitasaidia mwananchi kuhoji pale ataka-

poona kuwa huduma zinazotarajiwa kutole-

wa kwenye vituo hazitolewi kulingana na 

ruzuku iliyotolewa,” amefafanua. 

Kwa upande wake, Meneja wa PS3 mkoa 

wa Kagera, Shishira Mnjokava, amesema 

lengo la mafunzo hayo ni kuwajengea uwe-

zo watoa huduma katika vituo vyote vya 

kutolea huduma na kusaidia upatikanaji wa 

taarifa sahihi kwenye mahesabu ya mapato 

na matumizi ya Halmashauri nchini. 

Na Nashon Kennedy wa Habari Leo 

W 
ITO umetolewa kwa taasisi za 

Serikali na mashirika ya-

nayotekeleza miradi mbalimbali 

inayofadhiliwa na wafadhili na washirika mba-

limbali wa maendeleo hapa nchini kujenga 

mfumo wa kufanya tathmini ya miradi hiyo ili 

kuona kama inaleta tija.  

Rai hiyo imetolewa na Mkurugenzi Mtendaji 

wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, Ste-

ven Magoiga, wakati alipokuwa akifungua 

mafunzo ya siku mbili ya Mfumo wa uhasibu 

na utoaji wa taarifa za fedha kwa ngazi ya 

vituo vya kutolea huduma (FFARS) kwa 

maafisa elimu kata na wakuu wa vituo vya 

afya wilayani hapo. 

“Tufike mahala tuwe tunafanya tathimini ya 

miradi hii inayokuja kutekelezwa kwenye 

maeneo yetu ili tuone kama inaleta tija; 

tusipofanya hivyo si rahisi kufahamu kama 

lengo la mradi fulani limetimia na nchi imenu-

faikaje,” amefafanua. 

 Amesema tathmini hiyo itakuwa ni dira kwa 

nchi katika kuelewa aina ya miradi ili-

yotekelezwa kwa ufanisi na kuwa kigezo ki-

zuri cha kupata ruzuku ya fedha ya kuen-

deleza miradi mingine kutoka kwa wafad-

hili na washirika wa maendeleo.   

Mafunzo hayo ya siku mbili yametolewa 

na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), kwa 

kushirikiana na Mradi wa Uimarishaji 

Mifumo ya Sekta za Umma, Public Sector 

Systems Strengthening (PS3) kwa ufadhili 

wa Watu wa Marekani kupitia Shirika la 

Maendeleo ya Kimataifa la Marekani 

(USAID). 

Ameishukuru Serikali ya Marekani kwa 

ufadhili wa mafunzo hayo, ambayo 

yatawawezesha watumishi wa kada ya 

afya na elimu katika wilaya yake kufahamu 

namna ambavyo mifumo mbalimbali ya 

Serikali inavyofanya kazi, lakini pia kuwa 

na usimamizi madhubuti wa fedha na 

raslimali za umma.  

“Kupitia mfumo huu, fedha za ruzuku 

zitasimamiwa vizuri kwa kuhakikisha ku-

wa taarifa za matumizi yake zinatolewa 

kwa usahihi tofauti na ilivyokuwa 
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Mchoro ukionyesha mfano wa namna ya ujazaji wa mahesabu kwa njia ya kawaida 

ilyoboreshwa, katika eneo la shule. (Mchoro: Nathan Mpangala) 

 

KUTOKA SHINYANGA: 
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Waratibu Elimu Kata, Maafisa Afya Watakiwa Kuthamini 

Mchango wa USAID 
huwezi kuwa na tamaa ya kutaka kujinufai-

sha katika fedha za ruzuku. 

Ameongeza kuwa mafunzo haya 

yataimarisha uwajibikaji kwa watumishi kwa 

kiasi kikubwa, na kuchangia kutoa huduma 

bora kwa jamii, na zaidi ushirikishwaji wa 

wananchi katika mapato na matumizi. 

Katika mahojiano na washiriki wa mafunzo 

hayo, mmoja wa washiriki ambaye ni 

mtendaji wa elimu kata ya Mazwi, Victoria 

Fumpa, ameeleza kwamba amejifunza sana 

kupitia mafunzo hayo na kuahidi kutekeleza 

jukumu hilo sawasawa na mafunzo ya siku 

mbili yaliyofanyika katika mkoa wake wa 

Rukwa. 

 

Imeandikwa na Jacqueline Sombe, PS3 

W aratibu wa elimu kata na 

maafisa afya mkoani Rukwa 

wametakiwa kuthamini mchan-

go wa USAID katika kuwaletea mafunzo ya 

mfumo mpya wa uhasibu na utoaji taarifa 

katika ngazi ya vituo vya kutolea huduma. 

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi Mtendaji 

wa Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga, 

Hamid Njovu, aliyekuwa mgeni rasmi katika 

ufunguzi wa mafunzo ya Mfumo mpya wa 

uhasibu na utoaji taarifa katika ngazi ya 

vituo vya kutolea huduma kwa Halmashauri 

za Wilaya ya Sumbawanga, Kalambo, na 

Manispaa ya Sumbawanga.  

“Nimefurahishwa na jitihada ya Serikali na 

Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Ma-

rekani (USAID) kuandaa mafunzo haya 

baada ya kuona changamoto za uwekaji 

kumbukumbu za fedha na utoaji taarifa 

kwenye vituo vya kutolea huduma katika 

Halmashauri zetu, hususani katika sekta ya 

elimu na afya,” amesema Njovu. 

Akiongea na washiriki wa mafunzo hayo, 

Njovu amewasisitiza waratibu wa elimu wa 

kata kwamba taifa linawategemea wao 

kwenda kufundisha, lengo likiwa fedha zi-

nazoenda katika vituo vya kutolea huduma 

zinafanyiwa kazi husika na taarifa zake zi-

nawekwa katika kumbukumbu nzuri na zir-

udi katika ngazi ya Halmashauri ili kujua nini 

kinachofanyika. 

Ameongeza kuwa ni jambo la busara kwa 

USAID na TAMISEMI kuwaamini watendaji 

wa elimu kata na watumishi wa Afya katika 

vituo vya kutolea huduma kwamba wanao 

uwezo wa kuendesha mafunzo hayo katika 

ngazi ya vituo vya kutolea huduma. 

“Fedha zinatumwa, je kuna watu ambao 

watazisimamia? USAID wamekubali kutoa 

mafunzo wakiamini kwamba kila kituo cha 

kutolea huduma kina uwezo wa kutunza 

fedha hizo,” ameongeza Njovu. 

Aidha, Njovu amesema kuwa sheria ya 

fedha inazitaka Halmashauri kutoa taa-

rifa, lakini nyingi zinakuwa zina mapun-

gufu. Ameongeza kuwa kwenye mgogo-

ro mkubwa ni pale ambapo ruzuku zi-

nazotolewa haziendani na taarifa za 

mapato na matumizi. 

“Watu hawa wametambua changamoto 

tulizo nazo na wanaamini kwamba tuna-

weza kutoka hatua moja hadi nyingine, 

hivyo kwa mafunzo haya inabidi kuo-

nyesha kwamba tunaweza kutekeleza 

suala hili,” amesisitiza Njovu. 

Mkurugenzi Mtendaji huyo amesema 

amefurahishwa kwamba mfumo huu 

mpya utawajengea watumishi wa vituo 

vya afya nidhamu ya matumizi, na kuele-

za kuwa mtumishi akiwa na nidhamu 

 

KUTOKA RUKWA: 
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Meneja Mradi wa PS3 kwa Mkoa wa Rukwa, Bi. Rose Mangilima, akitoa ufafanuzi 

kwa washiriki wa mafunzo ya FFARS wakati wa kipindi cha mafunzo hayo mjini Sum-

bawanga. (Picha: Jacqueline Sombe) 
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FFARS Yaleta Suluhu ya Hesabu za Fedha Katika Vituo vya 

Kutolea Huduma 

nyingi ambazo amekutana nazo, ikiwa ni 

pamoja na kuwepo na matumizi zaidi ya 

fedha kuliko fedha zinazokuja.  Hili, anasema, 

linatokana na kutokuwa na mfumo mzuri wa 

kuainisha matumizi, hivyo inampelekea mwa-

limu mhusika, hasa mwalimu mkuu kutumia 

fedha zaidi bila kuwa na uhakika wa kurud-

ishiwa fedha zake hizo. 

Naye Vitalino Joseph Kayombo, Msimamizi 

Msaidizi wa Kituo cha Afya Ilembo, 

ameeleza kuwa hapo awali alikuwa anapata 

sana changamoto ya kuandika mpango wa 

fedha katika mfumo uliokuwepo, kwani 

ulikuwa ni mgumu.  Baada ya kupata ma-

funzo ya FFARS, amepata matumaini ma-

kubwa. 

“Tumepata changamoto kwa muda mrefu 

katika suala la usimamizi wa fedha; fedha 

zinakuja kituoni lakini changamoto inakuja 

katika kuzisimamia, hasa kwakuwa tuna 

uhaba wa mtaalam wa mahesabu.  Lakini 

mfumo huu ulioboreshwa utatuwezesha 

hata tusio na hii taaluma kuifanya kazi hii 

vizuri,” amesema Kayombo. 

Katika sekta ya Afya na Elimu nchini Tanza-

nia kumekuwa na mifumo mbalimbali ya 

utunzaji kumbukumbu na mahesabu ambayo 

imekuwa inatumika kwa muda mrefu, ingawa 

imekuwa na changamoto mbalimbali ambazo 

zimekuwa zikisababisha Halmashauri kuwa 

na taarifa zisizo nzuri katika kutunza hesabu 

za mapato na matumizi, hasa katika sekta ya 

Afya na Elimu. 

Pamoja na kuwepo Mifumo ya awali, Mradi 

wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Um-

ma, ukishirikiana na Ofisi ya Rais - Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) 

ukaona ni vyema kutengeneza mfumo mpya 

ambao umerahisishwa kwa matumizi, hata 

kwa mtu ambaye hana taaluma ya mahesabu. 
 

Imeandikwa na Jacqueline Sombe, PS3 

J 
itihada ya kuandaa na kuendesha ma-

funzo ya  mfumo wa uhasibu na utoaji 

wa taarifa kwenye vituo vya kutolea 

huduma (FFARS) imekuwa na faida lukuki 

kwa watendaji wa elimu kata ambao ni waan-

galizi wa shule kwa kila kata, na wahudumu 

wa afya katika vituo vinavyotoa huduma ya 

kiafya. 

Hili limethibitika pale ambapo mafunzo ya 

hatua ya kwanza yalifanyika mkoani Mbeya 

ambayo yalihusisha Waratibu wa Elimu wa 

kata pamoja na Maafisa Afya kutoka katika 

vituo vya afya katika Halmashauri za Mkoa 

wa Mbeya. 

Katika mahojiano na jarida hili, Mratibu wa 

Elimu Kata ya Ilembo iliyopo Mbeya Vijijini, 

Bi. Ntabuli Mwakifuna anaeleza kuwa yeye 

binafsi mafunzo haya yamemjengea ujasiri wa 

kuweza kufanya ufualitiaji na uwezo wa 

kuhoji mapato na matumizi katika shule 

zilizopo katika Kata ya Ilembo, ambapo 

anasema hapo awali alikuwa hana 

ufahamu mzuri kwa baadhi ya fomu am-

bazo zilikuwa ni ngumu kueleweka 

kujaza. 

“Mafunzo haya yamenisadia sana kwani 

sasa nimeelewa vyema na kupata uwezo 

wa kujaza madaftari yote ya fedha, hundi 

na taarifa za kibenki, na imenijengea 

uwezo wa kufanya hata ukaguzi,” ames-

ema Bi. Mwakifuna. 

Kwa upande wa ushirikishwaji wananchi, 

Bi. Mwakifuna amesema hapo mwanzo 

haukuwa thabiti kwani walishirikishwa 

wale waliomo katika kamati ya shule na 

si wananchi wote kwa ujumla, lakini ma-

funzo ya FFARS sasa yamewawezesha pia 

kufahamu umuhimu wa kuwashirikisha 

wananchi wote kwa ujumla kuhusu 

mapato na matumizi. 

Bi. Mwakifuna ameeleza pia changamoto 
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Wanafunzi katika Shule ya Sekondari ya Lolezi jijini Mbeya wakifurahia uwepo wa 

mafunzo ya uhasibu kwa watumishi wa shule yao, wakiamini yataimarisha 

usimamizi wa fedha za ruzuku zinazotoka Serikalini. (Picha: John D. Lyimo wa True 

Vision) 

 

KUTOKA MBEYA: 
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FFARS Kuchochea Huduma Bora za Afya, Elimu Tanzania 

saidia kutatua changamoto mbalimbali 

zinazowakabili watendaji, hasa uandaaji wa 

taarifa za mapato na matumizi ya fedha 

zinazotumika katika vituo vya kutolea 

huduma. 

“Serikali imeshaanza mpango wa elimu bila 

malipo na fedha zimekuwa zikija moja kwa 

moja katika shule za msingi na sekondari, 

lakini kumekuwa na changamoto kwa 

walimu katika kutoa taarifa za fedha hizi 

kutokana na kutokuwa na ujuzi wa namna 

ya kuziandaa,” amesema. 

Ameongeza kuwa mfumo huo utachochea 

upatikanaji wa huduma bora kwa wanan-

chi ambapo wao kama wakufunzi watawe-

za kuitoa elimu waliyoipata katika ngazi za 

chini. 

 

Imeandikwa na Gladys Mkuchu, PS3                                                                                                                                                                                                                        

M 
pango wa Serikali wa kupeleka 

fedha moja kwa moja kwenye 

vituo vya kutolea huduma utavi-

wezesha vituo husika kuitoa huduma hiyo 

kwa ufanisi na katika viwango vinavyotaki-

wa. 

Hayo yamesemwa na Katibu Tawala wa 

Mkoa wa Dodoma, Bi. Rehema Madenge, 

wakati wa uzinduzi wa mafunzo ya siku 

mbili ya wakufunzi wa mfumo mpya wa 

Uhasibu na Utoaji Taarifa za fedha kwa 

ngazi ya kituo cha kutolea huduma, ‘Facility 

Financial Accounting and Reporting System’ – 

FFARS. 

“Mfumo huu wa uhasibu na utoaji taarifa 

kupitia mpango wa Serikali wa kupeleka 

fedha moja kwa moja kwenye vituo vya 

kutolea huduma utasaidia wananchi wenye 

uhitaji kupata huduma bora za afya na 

elimu, kwakuwa mfumo huu umelenga 

kuviwezesha vituo hivi kupanga na kuratibu 

matumizi yao ya fedha,” amesema Bi 

Madenge. 

Amesema kuwa mfumo umeanza na sekta 

hizo mbili kwakuwa hizo ndizo ambazo 

Serikali imeweka kipaumbele, ili ziweze 

kusaidia kutoa huduma  zinazostahili na 

bora kabisa kwa wananchi.  

Ameongeza kuwa mpango huo ni mahususi 

kwa ajili ya kuboresha huduma kwa wanan-

chi kwasababu kupitia mfumo huo, vituo 

vitaweza kupanga matumizi yao kulingana 

na namna huduma hizo zinavyohitajika, 

pamoja na changamoto zilizopo.  

Akizungumza wakati wa mafunzo hayo, 

Mratibu wa Huduma za Afya Wilayani 

kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Ja-

mii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dkt. Si-

jenunu Aaron, amesema mfumo huo uta-

wezesha vituo kupanga mipango yao 

wenyewe ya fedha tofauti na ilivyokuwa 

awali ambapo Halmashauri zilikuwa 

zinapanga kwa niaba yao. 

Ameongeza kuwa utaratibu huo utavisa-

idia vituo kuboresha zaidi huduma zao 

kwa wananchi kulingana na mipango na 

matumizi yao ya fedha. 

Dkt. Aaron amesema mafunzo ya FFARS 

yatawajengea uwezo watoa huduma 

namna ya kuratibu matumizi ya fedha, 

lakini pia kuwa na taarifa za matumizi ya 

fedha, jambo alilodai litasaidia fedha ku-

tumika kulingana na malengo na mipango 

iliyokusudiwa na hivyo kuwezesha 

wananchi kupata huduma bora. 

Kwa upande wake, Mhasibu Mwandamizi 

Elimu kutoka Wilaya ya Kilosa ambaye ni 

mkufunzi mshiriki wa mafunzo hayo, Bi 

Albertina Bata, amesema mafunzo yata-
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KUTOKA DODOMA: 

Mafunzo kwa watumishi wanaohusika na masuala ya fedha yakifanywa na Mratibu 

wa Elimu Kata katika zahanati iliyoko Wilayani Kasulu, mkoani Kigoma. (Picha: John 

D. Lyimo wa True Vision) 
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PS3 Yazidi Kung’ara katika Halmashauri Tanzania 

kalosaidia katika kuimarika kwa utoaji wa 

huduma za jamii kama vile afya, elimu, na 

miundombinu. 

Hakuna Maendeleo yoyote bila watu kuwasil-

iana, hivyo basi PS3 wamewekeza pia nguvu 

zao katika Mifumo ya Mawasiliano, ikiwa na 

matarajio ya kuimarisha mifumo ya mawasili-

ano iliyopo nchini na matumizi ya takwimu na 

taarifa kwa wadau kufika kwa wakati. 

Kuna eneo la Tafiti Tendaji.  Hili ni eneo mu-

himu kufanyika kwa tafiti ambazo zitatumiwa 

kuzungumzia changamoto zilizopo, pamoja na 

kutoa taarifa za kusaidia kwenye maamuzi. 

Katika hayo yote, majukumu ya utendaji kazi 

yapo kulingana na ngazi husika, mathalani 

kwenye ngazi ya Taifa ni kuendeleza majadili-

ano ya kisera na uimarishaji mifumo katika 

wizara, idara na taasisi mbalimbali za Serikali. 

Hii inajumuisha  sekta ya afya, pamoja na 

sekta nyingine ambazo PS3  inafanya kazi. 

Mradi wa PS3 ulio kwenye Mikoa 13 na Hal-

mashauri 93  nchini, ukiwa na lengo la kui-

marisha mifumo ya sekta za umma katika 

ngazi ya Halmashauri, ulianza Juni, 2015, na  

unafadhiliwa na watu wa Marekani kupitia 

Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani 

(USAID). Umekuwa faraja na mkombozi kwa 

Halmashauri na mikoa kote nchini, hususan 

hizi Halmashauri 93 na Mikoa 13 ambapo 

umejikita zaidi. 

Matokeo ya Mradi wa PS3 yamekwishaanza 

kuonekana.  Katika Halmashauri ya WIlaya za 

Magu na Buchosa, kwa mfano, wapo 

mashuhuda wa mafanikio ya Mradi huu 

wanaokiri manufaa ya mifumo kuimarishwa. 

Moja ya maeneo yaliyoimarishwa ni uten-

genezwaji wa tovuti kwa Halmashauri na 

Mikoa yote nchini. 

“Tulipokea Mashuka 150, kutoka kwa mtu 

aliyetusoma katika tovuti ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Magu.   

H 
uu ni Mradi wa Uimarishaji Mifumo 

ya Sekta za Umma, ujulikanao kama 

PS3 kutokana na Kiingereza chake 

kuwa Public Sector Systems Strengthening. Mradi 

unayo majukumu makuu kama inavyojipamba-

nua katika makala hii. 

Utekelezwaji wa PS3 umejikita katika maeneo 

matano, ambayo ni: Utawala Bora na Ushiri-

kishwaji wa Raia, Rasilimali Watu, Rasilimali 

Fedha, Mifumo ya TEHAMA, pamoja na Tafiti 

Tendaji.  

Katika eneo la Utawala Bora na Ushirikishwaji 

wa Raia, matarajio ni kuwa na utawala uli-

oimarishwa katika ngazi ya kitaifa na katika 

halmashauri, ili kuweza kutumia rasilimali kwa 

uwazi, kuwezesha ushirikishwaji wa wananchi 

katika kupanga na kufuatilia, na kutoa mato-

keo katika kila sekta.  Eneo hili linachagizwa 

na kuongezwa kwa uwazi wa taarifa za 

Serikali, hasa pale mradi wa PS3, kwa 

kushirikiana na Serikali kuamua kuziten-

genezea halmashauri na mikoa  kote 

nchini tovuti kwa ajili ya kutangaza 

shughuli za Serikali ili wananchi wajue 

Serikali yao inafanya nini. 

Shabaha kuu ya eneo la Rasilimali Watu 

ni kuongezeka kwa usawa wa mgawanyo 

wa rasilimali watu kwa ajili ya utoaji 

huduma bora kwenye maeneo yenye 

uhitaji zaidi, lakini vilevile kuimarisha 

mfumo wa ajira pamoja na kudumisha 

watumishi katika ajira Serikalini. 

Kwenye Rasilimali Fedha, matarajio ni 

ongezeko la pato la ndani kwa ajili ya 

huduma za umma, na ongezeko la ma-

tumizi ya fedha kwa maana ya ufanisi, na 

thamani ya fedha katika kutoa huduma.  

Eneo hili likijizatiti, ndio eneo hasa lita-

 

MAKALA MAALUMU YA UIMARISHWAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA 
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Inaendelea ukurasa unaofuata 

Baadhi ya watumishi wa Shule ya Sekondari ya Loleza jijini Mbeya, wakipata ma-

funzo ya FFARS kutoka kwa Mratibu wa Elimu Kata jijini humo. (Picha: John D. 

Lyimo wa True Vision) 
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Takwimu katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Buchosa, kama 

walivyo watu wengine, 

anaona mwanga bora kwa 

ufadhili wa PS3. 

“Ilitulazimu kufanya kazi usiku 

wa manane ili kupishana na 

watu wa ofisi zingine, kwaku-

wa nyakati za mchana kazi 

isingewezekana kutokana na 

mtandao kuwa chini uliosaba-

bishwa na watumiaji wengi.  

Kufungwa kwa LAN ni nee-

ma kubwa kwetu,” anasim-

ulia. 

Mwl. Chacha anasema kwam-

ba walikuwa wakichukua mu-

da mrefu sana kufanya kazi ya 

kurekodi taarifa za shule 

kwenye mfumo wa BEMIS.  

Kwa kawaida kazi hiyo 

hupangwa kufanyika kwa siku 

mbili, lakini kwa Buchosa ilichukua takribani 

siku sita kukamilisha kazi hiyo kutokana na 

changamoto ya upatikanaji wa mtandao. 

“Isingewezekana kufanya kazi hii mchana, 

maana mtandao ulikuwa chini sana.  Kwa 

maeneo yenye mtandao madhubuti, kazi ya 

ku-‘upload’ kitu huchukua  sekunde nane tu 

uwapo eneo kama Jiji la Mwanza au Ilemela 

na maeneo mengine ya mijini, lakini hapa Bu-

chosa sisi tulitumia kati ya sekunde 100 hadi 

120,” anakumbuka. 

Edward Mwasakafyuka ni Afisa TEHAMA wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa.  Ana-

kumbuka jambo moja lililokuwa likimsumbua 

sana kichwa: “Kuna wakati zinakuja kazi za 

presha, inatulazimu kuhamisha ofisi kutoka 

hapa Buchosa kwenda Sengerema au hata 

wakati mwingine kwa Katibu Tawala.”  

Kwa sasa, mifumo iliyoimarishwa imeleta 

faraja kwa wafanyakazi wa Halmashauri hizo.   

 

Imeandikwa na Atley Kuni wa TAMISEMI 

Hiyo  imesaidia kuokoa 

fedha kiasi cha shilingi 

1,500,000/- ambazo kwa sasa 

zitaelekezwa kwenye ma-

tumizi mengine, hususan 

masuala ya vifaa tiba,” 

anazeleza Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya ya 

Magu, Lutengano Mwalwiba. 

Lutengano anakiri kuwa 

mbali ya kupata mashuka 150 

ambayo yatasaidia katika 

kutoa huduma kwa wananchi 

wa Magu, mapato nayo 

yamepanda kutokana na kui-

marishwa kwa mifumo. 

“Mathalani nikwambie tu 

kwamba kabla ya mifumo, 

mapato ya juu kabisa katika 

Halmashauri yalikuwa shilingi 

milioni 95 kwa mwezi, lakini 

sasa tunakusanya hadi shilingi 

milioni 215, haya ni mafanikio makubwa,” 

anakiri Mwalwiba. 

Anaongeza kuwa kwa upande wa Hospitali 

nako kiasi cha mapato kimeongezeka kutoka 

shilingi laki sita kwa wiki, hadi shilingi milioni 

2.4. 

Mkurugenzi huyo anasema ujio wa PS3 sio tu 

umewaamsha kutoka usingizini, bali zaidi sana 

umewaongezea morali, kwani hapo awali Hal-

mashauri ilikuwa na mashine za kukusanyia 

mapato zipatazo mbili tu, lakini kwa hivi sasa 

imejizatiti hata kununua mashine 67 za kiel-

ektroniki za kukusanyia mapato (Point of 

Sales – POS), huku ikipanga kufikisha mashine 

zipatazo 100. 

Wilaya ya Magu ambayo sasa inaimarishiwa 

mifumo kwa kufungiwa mtandao kiambo, ni 

mfano mwingine wa namna mifumo inavyoen-

delea kuimarishwa na PS3.  Hilo litawezesha 

Halmashauri kuwa na sehemu 25 za utumiaji 

wa mtandao kutoka sehemu 10 zilizokuwepo 

hapo awali. 

Mtaalamu wa mifumo katika Halmashauri 

hiyo, Surumbu Emmanuel, anakiri 

kuwepo kwa miundombinu ambayo iliku-

wa chakavu. 

“Kwakweli hatuna lugha nzuri ya kusema, 

lakini yatosha kuwashukuru sana PS3.  

Kabla ya mifumo kuanza kuboreshwa 

kulikuwa na ucheleweshaji mkubwa sana 

wa kazi, mfano watu wa malipo na watu 

wa mapato walilazimika kutumia sehemu 

moja kutokana na uhaba wa miun-

dombinu,” anaeleza. 

Surumbu anakiri kwamba zaidi ya shilingi 

milioni 15 ambazo zilitakiwa zibebwe 

kwenye bajeti ya Serikali katika kui-

marisha mifumo ya Halmashauri, hususan 

suala zima la mtandao kiambo, zimebeb-

wa na PS3, na sasa fedha hizo zitaelekez-

wa kwenye shughuli nyingine za maende-

leo kwa manufaa ya wananchi wa Magu. 

Kwa upande wake, Mwalimu Abichi 

Chacha ambaye ni Afisa Elimu Vielezo na 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Inatoka ukurasa uliopita 

Afisa Elimu wa Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa, Mwalimu Abichi 

Chacha, akizungumza na mwandishi wa Makala hii wakati wa maho-

jiano. (Picha: Jacqueline Sombe, PS3) 

 

MAKALA MAALUMU YA UIMARISHWAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA 

PS3 Yazidi Kung’ara katika Halmashauri Tanzania 
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