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TAARIFA YA UNUNUZI WA UFUTA KWA NJIA YA MINADA MSIMU 2017/2018 

MKOA WA LINDI. 

UTANGULIZI 

Mkoa wa Lindi umeanza kutekeleza mfumo mpya wa mauzo ya zao la ufuta mwaka 2017/2018, 

ambapo mfumo unaotumika ni mfumo wa ukusanyaji wa zao la ufuta kwenye ghala za vyama 

vya Ushirika vya msingi na kuuzwa kwa njia ya minada. Mfumo huu ni sawa na mfumo wa 

stakabadhi ghalani isipokuwa katika mfumo huu hakuna ghala zilizosajiliwa na kupewa leseni 

kama ilivyo katika mfumo wa stakabadhi ghalani. 

Msimu wa ukusanyaji na uuzwaji wa zao la ufuta mwaka huu (2017/2018) kimkoa ulifunguliwa 

rasmi tarehe 01/06/2018 ambapo mnada wa kwanza ulifanyika tarehe 18/06/2018 katika maeneo 

ya chama cha msingi cha Pachani kilichopo Halmashauri ya Wilaya ya Lindi. Hadi kufikia sasa 

imefanyika minada 15 iliyokuwa ikisimamiwa na vyama vikuu vya Lindi Mwambao na 

RUNALI. 

Aidha katika msimu huu, mkoa ulilenga kukusanya na kuuza zaidi ya tani 38,273,000 za ufuta 

kutoka katika maeneo ya halmashauri za wilaya na Manispaa ambapo jumla ya vyama vya 

msingi vya ushirika 130 vinashiriki. 

UFANYIKAJI WA MINADA 

Minada ya uuzwaji wa zao la ufuta inaratibiwa na kufanywa na vyama vikuu vya Ushirika 

vilivyopo katika mkoa wetu. Chama kikuu cha Ushirika cha Lindi Mwambao kinaratibu na 

kufanya minada ya mauzo ya ufuta katika Halmashauri za Wilaya za Lindi, Kilwa na Manispaa 

ya Lindi na Chama kikuu cha Ushirika cha RUNALI kinaratibu na kufanya minada ya mauzo ya 

zao la ufuta katika Halmashauri za Wilaya za Ruangwa, Nachingwea na Liwale. 

Aidha, minada ya mauzo ya ufuta imekuwa ikifanyika kila Jumapili na Jumatatu ambapo 

chama kikuu cha Ushirika cha Lindi Mwambao hufanya mnada kila Jumapili na Chama kikuu 

cha Ushirika cha RUNALI hufanya mnada kila Jumatatu. 

MAUZO YA UFUTA 

Mkoa umefanya jumla ya minada kumi na tano (15) ambapo hadi kufikia tarehe 06/08/2018 

jumla ya kilo 30,307,068 za ufuta zenye thamani ya shilingi 88,566,623,312 zimeuzwa. Chama 

kikuu cha Ushirika cha Lindi Mwambao kimefanya minada nane (8) wakati chama kikuu cha 

Ushirika cha RUNALI kimefanya minada saba (7). Mchanganuo wa mauzo haya kihalmashauri 

ni kama ifuatavyo:- 

Jedwali Na. 1: Mchanganuo wa mauzo ya ufuta kihalmashauri 

NA. HALMASHAURI MAKISIO 017/2018 

(KGS) 

KIASI KILICHOKUSANYWA 

NA KILICHOUZWA (KGS) 

THAMANI YA 

MAUZO (TSHS) 

1 KILWA 15,000,000.00 11,251,759.00 32,541,496,582.00 

2 HALMASHAURI YA 

LINDI 

5,065,000.00 3,197,695.00 9,373,122,574.00 

3 LINDI MANISPAA 750,000.00 470,674.00 1,362,454,891.00 

4 NACHINGWEA 4,500,000.00 4,070,862.00 12,138,915,018.00 
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5 LIWALE 4,958,000.00 5,498,988.00 16,001,401,891.00 

6 RUANGWA 8,000,000.00 5,817,090.00 17,149,232,356.00 

 JUMLA 38,273,000.00 30,307,068.00 88,566,623,312.00 

Chanzo; Halmashauri 

 

MCHANGANUO WA MINADA KWA KILA CHAMA KIKUU CHA USHIRIKA 

Jedwali Na. 2: Idadi ya minada kwa kila chama kikuu cha ushirika 

Na. Chama kikuu Mkisio 2017/2018 Idadi 

minada 

Mauzo (kilo) Asilimia Thamani 

1 Lindi Mwambao 20,815,000 8 14,920,128 71.68% 43,277,074,047 

2 RUNALI 17,458,000 7 15,386,940 88.14% 45,289,549,265 

 JUMLA 38,273,000  15 30,307,068 79.19% 88,566,623,312 

 

MCHANGANUO WA UKUSANYAJI NA UUZWAJI WA UFUTA KWA 

KILA MNADA KATIKA KILA CHAMA KIKUU CHA USHIRIKA. 

JedwaliNa. 3: Mchanganuo wa mauzo ya ufuta kwa kila mnada kuanzia tarehe 01 Juni 2018 

hadi tarehe  06/08/2018. 

MNADA CHAMA KIKUU CHA 

USHIRIKA-LINDI 

MWAMBAO UNION 

(KGS) 

THAMANI (TSHS) CHAMA KIKUU 

CHA USHIRIKA-

RUNALI (KGS) 

THAMANI (TSHS) 

1 835,646 2,264,600,660 607,115 1,720806,138 

2 2,267,785 6,368,690,671 1,827,940 5,369,993,125 

3 2,961,052 8,576,226,011 3,101,576 9,435,953,330 

4 2,738,132 8,214,631,921 3,471,539 10,460,811,825 

5 2,501,033 7,486,201,493 3,753,713 10,779,054,327 

6 786,549 2,361,847,041 1,952,085 5,399,457,140 

7 2,076,478 5,783,226,859 762,468 2,123,473,380 

8 792,597 2,221,649,391   

JUMLA 14,920,128 43,277,074,047 15,386,940 45,289,549,265 

MAKISIO 20,815,000  17,458,000  

ASILIMIA 71.68%  88.14%  

MAKISIO KIMKOA Kilo 38,273,000   

MAKUSANYO SASA Kilo 30,307,068 

ASILIMIA KIMKOA 79.19% 
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NB: 

Zipo tozo mbalimbali ambazo anakatwa mkulima na mnunuzi wa zao la ufuta kama ifuatavyo:- 

Mkulima anakatwa tozo zifuatazo 

 Chama Kikuu Sh. 10 

 Chama cha Msingi cha Ushirika Sh. 60 

 Usimamizi Mkoa Sh. 2 

 Usimamizi Halmashauri Sh. 1 

 Mfuko wa Maendeleo ya Elimu Sh. 30 

Hivyo kwa ujumla mkulima anakatwa Sh. 103 tu kwa kilo. 

Kwa upande wa Mnunuzi anakatwa tozo zifuatazo, 

 3% ya soko ya mnada 

 Chama Kikuu cha Ushirika cha Lindi Mwambao Sh. 15 

 Chama Kikuu cha Ushirika cha RUNALI Sh. 16 

 

Imetolewa na: 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 

S.L.P. 1054, 

LINDI. 

18/08/2018 

 


