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DIBAJI 

 

Nchi yetu inakabiliwa na changamoto za uharibifu wa mazingira kama vile uharibifu wa ardhi, 

kupotea kwa bioanuai na makazi ya wanyamapori, uharibifu wa misitu, uchafuzi wa mazingira, 

uharibifu wa mifumoikolojia ya majini, mabadiliko ya tabia nchi, kuenea kwa viumbe vamizi 

wageni, kuongezeka uzalishaji wa taka hatarishi ikiwemo taka za kieletroniki. Shughuli 

zinazochangia uharibifu huo ni pamoja na:- kilimo kisicho endelevu katika maeneo ya vyanzo 

vya maji ikiwa ni pamoja na kwenye vilele vya milima, miteremko ya safu za milima na 

uendeshaji wa shughuli za kilimo cha umwagiliaji usioendelevu; ufugaji wa kuhama hama na 

unaopelekea makundi makubwa ya mifugo kutafuta malisho na maji; ukataji wa miti kwa ajili ya 

kuni na mkaa pamoja na upanuzi wa mashamba na makazi, matukio ya mara kwa mara ya 

uchomaji moto wa misitu; na uchimbaji wa madini usio endelevu. Aidha, upo uhusiano mkubwa 

kati ya umaskini na uharibifu wa mazingira kwani asilimia kubwa ya wananchi hutegemea 

matumizi ya maliasili inayowazunguka katika kuendesha maisha yao ya kila siku hali ambayo 

husababisha utumiaji wa maliasili usioendelevu na kuleta uharibifu wa mazingira. Ili kukabiliana 

na uharibifu wa mazingira, serikali imeandaa sera, sheria na miongozo mbalimbali ya hifadhi ya 

mazingira. Aidha, katika miaka ya hivi karibuni pamekuwepo na juhudi za uhamasishaji wa 

wananchi katika masuala ya hifadhi ya mazingira na hivyo kuleta ongezeko la uelewa kuhusu 

umuhimu na manufaa ya kuhifadhi mazingira kwa baadhi ya vikundi vya jamii na asasi nyingi 

nchini. Hata hivyo, ushiriki wa wananchi katika hifadhi ya mazingira bado hauridhishi. 

 

Kwa kutambua hayo, Serikali ilianzisha mashindano ya Tuzo ya Rais ya Kuhifadhi Vyanzo vya 

Maji Kupanda na Kutunza Miti. Madhumuni ya mashindano ni kuchochea na kutia hamasa 

wananchi kushiriki katika hifadhi ya mazingira kwa lengo la kudhibiti kuenea kwa hali ya jangwa 

na ukame na hatimaye kuhifadhi ardhi na vyanzo vya maji nchini.  

 

Ili kuongeza wigo na ushiriki katika  mashindano na kuboresha tuzo hiyo, Serikali imefanya 

marekebisho  katika  Mwongozo wa Tuzo ya Rais ya Kuhifadhi vyanzo vya Maji, Kupanda na 

Kutunza Miti ya mwaka 2008 ili utumike katika mchakato wa uendeshaji wa Mashindano ya 

Tuzo ya Rais ya Hifadhi ya Mazingira. Maboresho haya yamezingatia makundi ya ushindani na 
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vigezo vya ushindani. Mwongozo huu umezingatia mambo muhimu yafuatayo; madhumuni ya 

tuzo; vigezo vitakavyotumika; ngazi za ushindani na makundi husika; ushiriki na uhamasishaji; 

utoaji wa Tuzo  na thamani ya tuzo; uteuzi wa Washindi, utaratibu wa kutoa na kukabidhi tuzo; 

gharama; majikumu ya wadau na ratiba ya utekelezaji. Tuzo hii itatolewa kila baada ya miaka 

miwili kwenye kilele cha maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani. 

 

Ni matumaini yangu kuwa Mwongozo huu utaboresha uendeshaji wa Tuzo ya Rais ya 

Kuhifadhi Mazingira pia utaongeza wigo wa ushiriki wa wananchi na hatimaye kuchangia katika 

juhudi za hifadhi ya mazingira ya nchi yetu.   

 

 

 

 

January Y. Makamba (MB) 
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS  

 MUUNGANO NA MAZINGIRA 
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SHUKRANI 

 

Kukamilika kwa Mwongozo huu wa Tuzo ya Rais ya Hifadhi ya Mazingira ni matokeo ya 

Jitihada za dhati za wadau mbalimbali wa sekta ya mazingira hapa nchini. 

 

Napenda kuchukua nafasi hii kuwashukuru wote kwa michango yao iliyowezesha kukamilisha 

Mwongozo huu. Ni vigumu kuwataja wote walioshiriki kwa majina, Hata hivyo, kwa namna ya 

pekee nawashukuru wafuatao kwa kuwa mstari wa mbele katika kutafuta rasilimali, kusimamia 

uandishi na kushiriki katika kuboresha mwongozo huu. Wadau walioshiriki katika warsha za 

kikanda zilizoendeshwa nchini; Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikli za Mitaa (TAMISEMI); 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto; Wizara ya Maliasili na Utalii; 

Wizara ya Maji na Umwagiliaji; Wizara ya Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi 

na Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira.  

 

 

Mhandisi Joseph Kizito Malongo 
KATIBU MKUU  

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 
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1. UTANGULIZI 

 

Tanzania imebahatika kuwa na eneo kubwa lenye rasilimali mbalimbali za 

kimazingira kama vile bahari, maziwa na ardhi. Pamoja na rasilimali hizi, 

inakabiliwa na changamoto za uharibifu mkubwa wa mazingira, ukiwemo, 

uharibifu wa ardhi, kupotea kwa bioanuai na makazi ya wanyamapori, uharibifu 

wa misitu, uchafuzi wa mazingira, uharibifu wa mifumoikolojia ya majini, 

mabadiliko ya tabia nchi, kuenea kwa viumbe vamizi wageni na kuongezeka na 

kusambaa kwa taka za kieletroniki. Uharibifu huu unatokana na shughuli 

zisizoendelevu kama vile; kilimo kwenye maeneo ya vyazo vya maji; vilele na 

miteremko ya safu za milima; ukataji wa miti holela kwa ajili ya kuni na mkaa; 

uchomaji ovyo wa misitu; uchimbaji wa madini usiozingatia hifadhi ya mazingira; 

ufugaji wa kuhamahama ili kutafuta malisho na maji; wingi wa mifugo unaozidi 

uwezo wa malisho; uingizaji na utupaji holela wa taka na vifaa vya kielektroniki. 

Uharibifu huu umekuwa changamoto kubwa katika hifadhi na usimamizi wa 

mazingira nchini.  

 

2. MADHUMUNI YA TUZO 

 

Madhumuni makuu ya Tuzo ya Rais ya Hifadhi ya Mazingira ni kuongeza 

kiwango cha ushiriki wa wananchi katika kuhifadhi mazingira ili kulinusuru taifa 

letu na majanga yatokanayo na uharibifu wa mazingira. Kupitia Tuzo hii, 

wananchi watahamasika kushiriki katika shughuli za kuhifadhi mazingira katika 

maeneo yao kwa lengo la kuboresha hali ya mazingira kwa faida ya kizazi cha 

sasa na vizazi vijavyo. 

 

Madhumuni mahsusi ya Tuzo ni:-  

a) Kutambua juhudi na mchango wa wananchi au vikundi 

vinavyojishughulisha na hifadhi ya mazingira; 

b) Kuhamasisha wananchi ili watambue umuhimu wa kutunza, kusimamia  

na kuhifadhi mazingira.   

c) Kutoa changamoto kwa wananchi ili wawe mstari wa mbele katika 

kutunza, kusimamia na kuhifadhi mazingira; 
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d) Kuongeza uwajibikaji kwa watendaji na wadau mbalimbali katika suala la 

usimamizi wa mazingira; na 

e) Kupanua wigo wa ushirikishwaji wa jamii na kuipa jamii madaraka zaidi 

katika kusimamia kuhifadhi na kutunza mazingira. 

 

3. VIGEZO VITAKAVYOTUMIKA KUTATHMINI 

 

Washindi wa Tuzo ya Rais ya Hifadhi ya Mazingira watapatikana kutokana na 

juhudi za kuhifadhi mazingira katika maeneo yafuatayo:  

i) Hifadhi ya vyanzo vya maji na matumizi ya maji;   

ii) Upandaji miti;    

iii) Uzalishaji endelevu viwandani; 

iv) Matumizi ya nishati mbadala;  

v) Uchimbaji madini endelevu; 

vi) Kilimo endelevu na usimamizi wa taka; na  

vii) Ufugaji endelevu na Afya na Usafi wa Mazingira.  

 

Vigezo vitakavyotumika kuwapata washindi wa Tuzo ya Rais ya Hifadhi  ya 

Mazingira  ni kama ifuatavyo;-  

 

i) Matumizi ya teknolojia sahihi na endelevu  katika kuhifadhi vyanzo vya 

maji, matumizi ya maji, kupanda miti na kuitunza, uzalishaji endelevu 

viwandani, matumizi ya nishati mbadala, uchimbaji wa madini, kilimo, 

usimamizi wa taka, uzalishaji na matumizi ya nishati na  ufugaji utunzaji 

wa afya na usafi wa Mazingira.   

 

ii) Ubunifu katika matumizi ya mbinu za asili za kuhifadhi mazingira 

katika kuhifadhi vyanzo vya maji, matumizi ya maji, kupanda miti na 

kuitunza, Uzalishaji endelevu viwandani, Matumizi ya nishati mbadala, 

Uchimbaji wa madini, Kilimo, usimamizi wa taka, uzalishaji na matumizi 

ya nishati na  ufugaji utunzaji wa afya na usafi wa Mazingira 

 

iii) Utafiti wenye matokeo chanya katika masuala ya kuhifadhi vyanzo vya 

maji, matumizi ya maji, kupanda miti na kuitunza, Uzalishaji endelevu 

viwandani, Matumizi ya nishati mbadala Uchimbaji wa madini, Kilimo, 
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usimamizi wa taka, uzalishaji na matumizi ya nishati na  ufugaji utunzaji 

wa afya na usafi wa Mazingira 

 

iv) Ujasiriamali/mbinu za uzalishaji rasilimali katika kuhifadhi vyanzo vya 

maji, matumizi ya maji, kupanda miti na kuitunza, uzalishaji endelevu 

viwandani, Matumizi ya nishati mbadala, Uchimbaji wa madini, Kilimo, 

usimamizi wa taka, uzalishaji na matumizi ya nishati na  ufugaji utunzaji 

wa afya na usafi wa Mazingira 

 

v) Elimu ya mazingira/utekelezaji wa Sheria za Mazingira;- Utoaji wa 

elimu ya Mazingira, uelewa wa sheria ya mazingira zinazohusu shughuli 

za mshiriki, utekelezaji wa sheria ya mazingira na uwepo wa sheria 

ndogo za mazingira na utekelezaji wake katika kuhifadhi vyanzo vya maji, 

matumizi ya maji, kupanda miti na kuitunza, matumizi ya nishati, 

uchimbaji wa madini, kilimo, usimamizi wa taka, uzalishaji na matumizi ya 

nishati, ufugaji, utunzaji wa afya na usafi wa Mazingira.  

 

vi) Uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira na Kanuni zake katika shughuli za 

uzalishaji viwandani na migodini. 

 

Aidha, vigezo hivi vimefafanuliwa kwenye fomu ya kutathmini mshiriki wa Tuzo 

ya Rais ya Kuhifadhi Mazingira iliyoko ukurasa 9. 

 

4. NGAZI ZA USHINDANI NA MAKUNDI HUSIKA 

4.1 Ngazi za Ushindani 

 

Mchakato wa kupata washindi wa Tuzo utafanyika katika ngazi za Kata, 

halmashauri za Wilaya, Manispaa na majiji na hatimaye Mkoa na Taifa. 

 

4.2 Makundi ya Ushindani 

 

Mashindano yatahusisha watu binafsi, vikundi vya kijamii, mashirika ya umma, 

makampuni ya umma na binafsi, wasanifu majengo, wakadiriaji majenzi na 

wajenzi, mashirika yasiyo ya kiserikali (NGO), taasisi za umma, shule, 

vyuo/taasisi za utafiti, majeshi na halmashauri za Wilaya/Mikoa.   



 4 

5. WASHINDI WA KITAIFA   

 

Washindi waliopendekezwa kufikia ngazi ya Taifa watashindanishwa ili kupata 

mshindi wa kwanda hadi wa tano. Mshindi wa kwanza atachaguliwa kutokana 

na ubunifu wake wa ziada katika kuhifadhi mazingira kwa ujumla. 

 

6. USHIRIKI NA UHAMASISHAJI 

 

Utaratibu wa ushiriki na uhamasishaji katika mashindano ya Tuzo utakuwa 

kama ifuatavyo:- 

 

i) Wananchi wote katika ngazi mbalimbali watahamasishwa ili kushiriki 

kwenye mashindano haya. Aidha, Wizara, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Mashirika yasiyo ya kiserikali, sekta binafsi na vyombo vya 

habari vitahusika katika kuhamasisha wananchi ili washiriki katika 

mashindano haya. 

  

ii) Mshiriki atatakiwa kujiandikisha kuingia katika shindano kwa kujaza 

fomu za ushiriki zinazopatikana katika ofisi ya Afisa Mtendaji wa 

Mtaa/ Kijiji, Kata, ofisi za Halmashauri ya Wilaya/Manispaa/ Jiji nchini 

na baada ya kujaza fomu husika mshiriki atatakiwa kuirudisha katika 

Ofisi ya mtaa au kijiji katika eneo lake mahali ambapo mchakato wa 

kupata washiriki utaanzia 

 

7. UTOAJI WA TUZO NA THAMANI YAKE 

 

Tuzo zitatolewa kwa washindi katika ngazi ya Kata, Halmashauri za Wilaya, 

Manispaa na Majiji na hatimaye Mkoa na Taifa ili kutambua juhudi zao katika 

kuhifadhi mazingira. Washindi katika Ngazi ya Halmashauri, Wilaya, na Mkoa 

watapewa Tuzo na halmashauri na Mkoa husika kadri watakavyopanga. 

Washindi wa katika ngazi ya Taifa watapewa Tuzo na Mhe. Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                      
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Aidha, thamani za tuzo zinaweza kutofautiana kulingana na bajeti iliyotengwa 

na serikali katika ngazi za Halmashauri, Mikoa na Wizara. Kwa muktadha huo, 

thamani ya tuzo inaweza kubadilika mwaka hadi mwaka. Thamani za tuzo kwa 

washindi wa kitaifa zimeoneshwa kwenye kiambatisho namba 1. 

 

8. UTEUZI WA WASHINDI  

8.1 Ngazi ya Mkoa 

 

Uteuzi wa washindi wa Tuzo ya Rais ya Hifadhi ya Mazingira utaanzia kwenye 

mikoa husika katika ngazi za kijiji/mtaa, kata, wilaya, mikoa na hatimaye kupata 

washindi wa kitaifa kwa kila kundi la ushindani. 

 

8.2 Ngazi ya Kitaifa 

 

Katika ngazi hii kutakuwa na Kamati ya Uteuzi na Jopo la Wataalam. Uteuzi 

wa mshindi utafanywa baada ya Kamati ya uteuzi kupitia mapendekezo ya Jopo 

la Wataalamu. Kamati itateua washindi wa kitaifa na kuwasilisha kwa Waziri 

mwenye dhamana ya Mazingira kwa hatua mstahiki. 

 

9. KAMATI ZA KUTEUA WASHINDI  

9.1 Kamati ya Uteuzi 

 

Kamati ya uteuzi itakuwa na wajumbe watano (5) ambao watateuliwa na Waziri 

mwenye dhamana ya Mazingira. Kwakuwa Tuzo hiyo hutolewa kila baada ya 

miaka miwili (2) uteuzi wa wajumbe hao utadumu kwa muda wa miaka sita (6).   

 

9.2 Jopo la Wataalam 

 

Ofisi ya Makamu wa Rais itaratibu uteuzi wa Wajumbe wa Jopo la wataalam 

ambao watakuwa wameteuliwa na Wizara/Taasisi husika. Jopo litaundwa na 

maafisa waandamizi na litatathmini mapendekezo ya Kamati za Uteuzi za 

mikoa na kufanya ukaguzi wa maeneo ya washindi waliopendekezwa kwa 

kufuata vigezo vilivyowekwa. Aidha, jopo litatoa mapendekezo ya washindi kwa 
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Kamati ya Uteuzi ya kitaifa. Jopo litaundwa na wajumbe toka sekta na taasisi 

zifuatazo:- 

i) Ofisi ya Rais (Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa); 

ii) Ofisi ya Makamu wa Rais; 

iii) Wizara ya Maliasili na Utalii;  

iv) Wizara ya Maji na Umwagiliaji; 

v) Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; 

vi) Wizara ya  Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto; 

vii) Wizara ya Kilimo;   

viii) Wizara   ya Mifugo na Uvuvi; 

ix) Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi; 

x) Wizara ya Nishati;  

xi) Wizara  ya Madini; na 

xii) Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC). 

 

10. MCHAKATO WA KUPATA WASHINDI WA KITAIFA 

 

i) Mchakato utaanza ngazi ya Kata. 

 

ii) Mapendekezo ya washindi wa kila kundi walliotokana na michuano 

kwenye ngazi ya kata, wilaya hadi mkoa yatawasilishwa Ofisi ya 

Makamu wa Rais.  

 

iii) Mapendekezo ya washindi hao yataambatana na maelezo ya aina, kiasi 

na ukubwa wa shughuli wanazofanya kwa kufuatana na vigezo 

vilivyowekwa.  

 

iv) Jopo la wataalamu wa kitaifa litafanya uchambuzi wa mapendekezo ya 

washindi kutoka kila mkoa ili kupata mapendekezo ya washindi ambao 

watafanyiwa tathmini. 

 

v) Jopo litafanya tathmini na uhakiki kwa kutembelea maeneo ya 

washindani walioteuliwa ili kupata washindani watakaowasilishwa kwa 

Kamati ya Uteuzi ya Kitaifa. 
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vi) Kamati ya Uteuzi itapokea na kufanya uchambuzi wa washindi 

waliopendekezwa wa nchi nzima na ndio hao watakaotangazwa na 

kupewa Tuzo na Mheshimiwa Rais.  

 

vii) Kati ya washindi waliopatikana mshindi aliyefanya vizuri zaidi kwa 

kuonyesha ubunifu wa ziada katika kuhifadhi mazingira ndiye 

atakayekuwa mshindi wa jumla.  

 

Aidha, mchakato wa kupata washindi wa kitaifa utafanyika kama ifuatavyo;- 

 

a) Kamati ya uteuzi Ngazi ya Kata 

 

Katika ngazi ya kijiji/mtaa, kamati ya mazingira ya kijiji/mtaa itatathmini 

na kupendekeza washindani watakaojiandikisha kwa kamati ya 

mazingira ya kata. Katika ngazi ya kata kamati ya mazingira ya kata 

itatathmini na kupendekeza washindani kwa jopo la wataalam wa 

halmashauri za wilaya. 

 

b) Kamati ya Uteuzi Ngazi ya Wilaya na Mkoa 

 

Katika ngazi za mikoa na wilaya, makatibu tawala mkoa na wilaya 

wataratibu zoezi hili kwa kushirikiana na wakurugenzi wa halmashauri. 

Aidha, watateua kamati za uteuzi zenye wajumbe watano (5) na jopo la 

wataalam katika mikoa na halmashauri zao. Jopo la wataalam kimkoa 

na halmashauri za wilaya litateuliwa kwa kufuata mfumo wa jopo la 

kitaifa. 

 

11. KUPATA WASHINDI WA KATA, WILAYA NA MKOA 

 

i) Mchakato utaanzia ngazi ya kata kwa kushindanisha makundi 

yaliyopo kwenye ngazi ya vijiji / mtaa.Kata zitateua washindi wa kata 

kati ya mapendekezo waliyopokea na kupeleka ngazi ya wilaya 

kwenye   jopo la wataalamu na kamati ya uteuzi, kwa uchambuzi. 
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ii) Halmashauri za Wilaya zitapokea na kutathmini washindani toka 

katika kata zake zote ili kupata washindi wa wilaya watakaopelekwa 

katika ngazi ya mkoa. 

 

iii) Kila mkoa utateua washindi wa mkoa na kuwasilisha Ofisi ya Makamu 

wa Rais mapendekezo ya washindi walioteuliwa ili kuingia katika 

mchakato wa kupata mshindi wa Kitaifa. 

 

12. UTARATIBU WA KUTOA NA KUKABIDHI TUZO 

 

Utoaji wa Tuzo utafanyika kila baada ya miaka miwili katika kilele cha 

maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani tarehe 5 Juni. 

 

Ofisi ya Makamu wa Rais itasimamia na kuratibu utoaji wa Tuzo katika ngazi ya 

taifa. Aidha, Ofisi ya Rais (TAMISEMI) itaratibu uendeshaji wa Tuzo katika 

ngazi za mikoa ambapo mpango wa utekelezaji na taarifa ya mchakato wa 

kupata washindi utawasilishwa Ofisi ya Makamu wa Rais kwa wakati husika. 

Vilevile, halmashauri za wilaya zitasimamia katika ngazi za wilaya, kata, na 

vijiji/mtaa. Tuzo itatolewa iwapo vigezo vilivyoandaliwa vitafikiwa kwa kiwango 

kitakachoridhisha Jopo.  

 

Tuzo za washindi wa kitaifa zitatolewa na Mheshimiwa Rais na vyeti vya 

washindi wote wa kitaifa vitasainiwa na Mheshimiwa Rais mwenyewe. Aidha, 

katika ngazi ya Mkoa na Wilaya utaratibu uwekwe na mamlaka husika ili 

washindi katika ngazi hizo wapewe zawadi wakati wa maadhimisho ya 

Siku ya Mazingira Duniani. Majina ya washindi wa kitaifa wa Tuzo ya Rais ya 

kuhifadhi Mazingira yatangazwe katika wilaya na mikoa yao ili kuleta hamasa 

katika jamii.  

 

13. GHARAMA  

 

Fedha za kugharamia mchakato na utoaji wa Tuzo zitatoka katika bajeti ya 

serikali. Vilevile, wadau wengine yakiwemo mashirika binafsi, makampuni, 

taasisi na watu binafsi wanahamasishwa kuchangia gharama za mchakato na 
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utoaji wa Tuzo hii. Aidha, bajeti za Halmashauri/Miji/Manispaa husika, Ofisi ya 

Rais (TAMISEMI) na Ofisi ya Makamu wa Rais zitatumika kama ifuatavyo:- 

 

13.1 Halmashauri/Miji/Manispaa 

        

Halmashauri zitagharamia mchakato wa uhamasishaji, kupata washindi na 

kukabidhi Tuzo katika ngazi za wilaya, Kata na vijiji. Hii ni pamoja na gharama 

za usafiri, posho na malazi kwa kamati za uteuzi, jopo la wataalam na washindi.  

 

13.2  TAMISEMI 

 

Ofisi ya Rais (TAMISEMI)  itagharamia mchakato wa uhamasishaji, kupata 

washindi na kukabidhi Tuzo katika ngazi ya mkoa. Aidha, Kila halmashauri 

itaumia radio zake kuhamasisha wananchi kuingia kwenye mashindano hayo. 

Wananchi watahamasishwa pia wakati wa maadhimisho ya kitaifa na sherehe 

za ki-wilaya na halmashauri kwa kutumia hotuba za viongozi, na vikundi vya 

sanaa. Pia viongozi wa dini waombwe kuhamasisha waumini wao kujiandikisha 

kushiriki mashindano ya Tuzo ya Rais ya Kuhifadhi Mazingira. Kila mkoa 

utagharamia  usafiri, posho na malazi kwa kamati za uteuzi, jopo la wataalam 

na washindi.  

 

13.3 Ofisi ya Makamu wa Rais 

 

Ofisi ya Makamu wa Rais itagharamia kamati ya uteuzi, jopo la wataalam na 

washindi wa ngazi ya Taifa. Hii ni pamoja na gharama za usafiri, posho na 

malazi. Aidha, Ofisi ya Makamu wa Rais itagharamia zawadi za vyeti, fedha 

taslimu, Kombe na ngao kwa washindi wa ngazi ya kitaifa. 
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14. AINA YA TUZO NA THAMANI YAKE 

 

 
WASHINDI KITAIFA 

TUZO 
ZAWADI NYINGINE 

FEDHA TASLIMU ZAWADI NYINGINE 

Mshindi wa Kwanza 5,000,000.00 
 
 

Pikipiki na Cheti 

Mshindi wa Pili    
4 ,000,000.00 

 Pikipiki na Cheti 

Mshindi wa Tatu     
3,000,000.00 

   
Cheti na Ngao 

Mshindi wa Nne       
1,500,000.00 

 
Cheti na  Ngao 

Mshindi wa Tano                   
1,000,000.00 

 
Cheti  na Ngao 

Mshindi wa Jumla 2,000,000 Ngao 

 

15. RATIBA YA UTEKELEZAJI 

 

SHUGHULI/TUKIO MUDA (kila baada 
ya miaka miwili) 

MHUSIKA 

Kuanza mchakato wa kupata washindani 
(kutoa  matangazo, kuhamasisha, 
kuandikisha, tathmini) 

Julai  Wizara zote,OMR TAMISEMI, 
Halmashauri/Miji/Manispaa,  
AZISE 

Kupata mshindi ngazi ya kijiji na 
kuwasilisha Kata  

Desemba  Halmashauri/Miji/Manispaa 

Kupata mshindi ngazi ya Kata na 
kuwasilisha Wilayani 

Januari  Halmashauri/Miji/Manispaa 

Kupata mshindi ngazi ya wilaya na 
kuwasilisha mkoani 

Februari  Halmashauri/Miji/Manispaa 

Kupata washindi ngazi ya mkoa na 
kuwasilisha  OMR 

 Machi  TAMISEMI 

Kutembelea maeneo na kufanya ukaguzi 
ili kuhakiki 

Aprili  OMR 

Kupata washindi  ngazi ya taifa  Mei  OMR 

Kutoa Tuzo  Tarahe 5 Juni  OMR, TAMISEMI 
Halmashauri/Miji/Manispaa 
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16. FOMU YA KUJIANDIKISHA 

 
FOMU YA KUJIANDIKISHA KUSHIRIKI MASHINDANO YA TUZO YA RAIS YA KUHIFADHI 

MAZINGIRA 
 
SEHEMU A: MAELEZO BINAFSI 
Jina la mshiriki………………………………………….………………………… 
 
Jinsia……………………………………………………………………………… 
 
Anuani ya Mshiriki: 

Kijiji/Mtaa……………………………………………….....….. Kata..................................................................... 
Wilaya/Miji/Manispaa..........................................................Mkoa................................... 
Sandukula Posta......................................... 
Namba ya simu........................................................ 
Barua Pepe................................................................. 

 
SEHEMU B: MAELEZO MAFUPI YA SHUGHULI ANAZOFANYA  KATIKA KUHIFADHI  MAZINGIRA 
.............................................................................................................................................................. 
.............................................................................................................................................................. 
 
.............................................................................................................................................................. 
 
.............................................................................................................................................................. 
 
SAINI YA MSHIRIKI…………………………………………. SAINI YA MTENDAJI  KIJIJI/MTAA/KATA/WILAYA/MKOA 
 
TAREHE……………………………………………………. 

 
TAREHE……………………………………………………… 
 
 

ANGALIZO: BAADA YA FOMU KUJAZWA, ZIWASILISHWE KWA WATENDAJI KATIKA MAENEO HUSIKA KWA 
AJILI YA KUWASILISHWA KWENYE HALMASHAURI 
 

 
TUNAKUSHUKURU KWA KUAMUA KUSHIRIKI KWENYE MASHINDANO YA TUZO YA RAIS YA KUHIFADHI 

MAZINGIRA 

 

 

 

17. FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA TUZO 

 
FOMU YA TATHMINI  

Jina la Mshindani......................................................................................................... 

Jinsia............................................................................................................................. 

Kijiji......................................................Kata.................................................................. 

Tarafa...................................Wilaya............................... Mkoa..................................... 

Anuani............................................................................................................................. 

Namba ya simu.............................................Barua Pepe………………………………….. 

Saini  na Muhuri................................................Tarehe.................................................... 
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 Vigezo Kiwango* Maoni 

1 Matumizi ya tekonolojia katika hifadhi ya mazingira   

 UHIFADHI WA MAJI NA VYANZO VYA MAJI   
Jinsi anavyohifadhi vyanzo maji   
Jinsi anavyohifadhi  maji   
Njia  anayotumia kujipatia maji kwa matumizi yake   
Jinsi anavyotumia maji      
USIMAMIZI WA TAKA NA MAJITAKA   
Jinsi anavyokusanya  na kutupa maji taka   
Anavyodhibiti taka ngumu na kurejeleza   
Anavyotunza na kusimamia taka hatarishi (vyuma chakavu, plastiki, mafuta machafu, taka 
za kielektroniki, betri zilizotumika n.k) 

  

Matumizi  na aina ya choo anachotumia   
Utunzaji wa Mazingira ya Choo   
MATUMIZI YA NISHATI MBADALA   
Aina ya Nishati anayotumia   
Njia ya matumizi ya nishati na Uhamasishaji   
UCHIMBAJI MADINI   
Aina ya teknolojia   
Matumizi endelevu ya teknolojia   
Uchimbaji wa madini unaozingatia hifadhi ya Mazingira   
SHUGHULI ZA KILIMO ENDELEVU   
Aina ya kilimo anacholima   
Aina ya pembejeo anazotumia   
Aina ya mbolea anayotumia     
Matumizi  sahihi ya maji katika kumwagilia mashamba   
SHUGHULI ZA UFUGAJI  ENDELEVU   

 Aina ya ufugaji anaotumia   
 Matumizi ya mazao ya mifugo(Kinyesi, ngozi, maziwa, nyama nk)   
2 Utafiti kuhusu masuala mbalimbali yanayohusu mazingira   
 MAJI   

Idadi ya   vyanzo maji   
Changamoto za hifadhi ya vyanzo vya maji   
Mbinu za kutatua changamto za  uharibifu wa vyanzo vya maji   
Takwimu za matumizi ya maji   
TAKA   
Udhibiti na usimamizi wa maji taka   
Mbinu endelevu za Usimamizi wa taka ngumu   
Changamoto Usimamizi wa taka za kiielektroniki   

Mbinu endelevu za usimamizi wa taka ngumu   
NISHATI   

 Matumizi ya nishati mbadala na majiko banifu   
 Changamoto za matumizi ya Nishati ya kuni na mkaa   
 UCHIMBAJI WA MADINI   
 Aina ya Teknolojia   
 Matumizi ya teknolojia endelevu   
 Athari kwa Mazingira   
 KILIMO   
 Mbinu bora za kilimo   
 Matumizi ya kilimo hifadhi   
 UFUGAJI          
 Mbinu za ufugaji bora    
     
3 Matumizi ya mbinu za asili katika hifadhi ya mazingira 

 

  

 MAJI   
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Kuhifadhi uhifadhi  vyanzo maji   
Kuhifadhi  maji   
Upatikanaji wa maji   
Matumizi ya maji   
TAKA   

Usimamizi wa maji taka   
Usimamizi wa taka ngumu   

Usimamizi wa taka za kiielektroniki   

KILIMO   

Aina ya mbolea   

Aina ya kilimo   

Aina ya pembejeo   
NISHATI   
Elimu kuhusu mbinu za asili za  Matumizi bora ya Nishati   
Mbinu za matumizi bora ya nishati   
UFUGAJI   

Ufahamu kuhusu mbinu bora za kiasili za ufugaji   

Matumizi ya mbinu bora za kiasili za ufugaji   
    
4 Upandaji miti na shughuli za uoto wa asili   

 Kuwepo kwa shamba la miti     

 Kuwepo kwa vitalu vya miti na kusambaza kwa jamii   

 Idadi ya miti iliyopandwa   

 Hali ya usitawi wa miti iliyopandwa   

 Aina ya miti iliyopandwa   

5 Ujasiliamali/mbinu za uzalishaji rasilimali zinaozingatia hifadhi ya mazingira   

 Matumizi ya taka kama njia ya kuongeza kipato   
 Urejelezaji wa taka   
 Upandaji miti   
 Matumizi ya maliasili kama njia ya kujiongezea kipato   
6  Elimu ya Mazingira na utekelezaji wa Sheria ya Mazingira   
 
 

   

 Utoaji wa elimu ya Mazingira   
 Uelewa wa  sheria ya mazingira zinazohusu shughuli za Mshiriki   
 Utekelezaji wa sheria ya Mazingira   
 Uwepo wa sheria ndogo za mazingira na utekelezaji wake   

Kiwango*: 0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri; 4 = Nzuri sana; H= Haihusiki 
 
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/taifa........................................................ 
 

Saini.......................................................................Tarehe...................................................... 
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